Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ZZZZZZZZ Don't Say Yes When You Want to Say No ZZZZZZZ  

มีเพื่อนมาบ่นให้ฟังว่า  ไม่ไหวแล้ว ชีวิตนี้ โดนเจ๊กลากไปไทยลากมา

ตั้งใจตอบหลังไ -ม  แต่พิมพ์ไปพิมพ์มาชักเพ้อเจ้อ  น้ำท่วมทุ่งผักบุ้งไฟแดง

ขออนุญาตเอามาลงให้อ่าน คิดว่าน่าจะมีคนที่เจอสถานการณ์ทำนองนี้บ่อยๆเหมือนกัน

Don't Say Yes When You Want to Say No

คติฝรั่งว่าไว้
"อย่าตอบตกลงกับใคร ถ้าในใจคุณอยากปฏิเสธ"

นี่คือขั้นตอนแรกของ การสร้างความนับถือในตัวเอง
มันจะช่วยให้คุณใจเย็น เป็นตัวของตัวเองมากขึ้น
ไม่ถูกใครปั่นหัวหรือชักจูงโดยคุณตั้งรับไม่ทัน

ยกตัวอย่าง เช่น
บางคนเป็นคนประเภทที่โดนเพื่อนยืมเงินบ่อยๆ แล้วก็ควักกระเป๋าให้ไป
เพราะกลัวเพื่อนไม่รัก
กลัวเพื่อนหาว่าไม่มีน้ำใจ
กลัวใครๆมองว่าคุณคิดเล็กคิดน้อยกับเพื่อน ฯลฯ

อย่ายอมให้ความรู้สึกผิดนี้ครอบงำคุณจนสูญเสียความนับถือในตัวเอง
แถมยังต้องกลับไปนอนกลุ้มใจไปสามวันเจ็ดวันอีกว่า
"น่าเจ็บใจนัก ฉันไม่ได้อยากให้ยืมเลยสักนิด"

คุณเคยเห็นเด็กที่เริ่มเดินเตาะแตะไหม
เวลาคนเป็นแม่พยายามป้อนอะไรที่เขาไม่ชอบใจในรสชาติ เขาจะเบือนหน้าหนีอย่างไม่ลังเล
เด็กๆในระยะแรกจะมีความเป็นตัวของตัวเองสูง
ใช่คือใช่ ไม่คือไม่ ทุกอย่างแสดงออกตรงๆไม่มีอ้อมค้อม

ความเป็นตัวของตัวเองแบบนี้มันหายไปไหนหมด
อาจจะเพราะการเข้าสังคม
มันอาจหล่นหายไประหว่างทางไปโรงเรียน
หรือเพราะการเป็นสมาชิกคนหนึ่งในครอบครัว
รวมทั้งการเป็นส่วนหนึ่งขององค์กร ที่ทำให้คุณเรียนรู้ว่า
การเอาแต่ใจตัวเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ ไม่มีใครยอมรับ

แต่ เราอยากบอกให้คุณ
ลองย้อนคิดถึง ความซื่อสัตย์ต่อความคิดของตัวเองอย่างแน่วแน่แบบวันนั้น
เอามันกลับคืนมาบางส่วน และนำมาใช้ให้ถูกกาลเทศะ  

////////////////

ลองดูสถานการณ์สมมุติต่อไปนี้ ว่าคล้ายๆกับที่คุณเคยเจอบ้างไหม

หัวหน้างานของคุณ ชอบใช้คุณทำธุระส่วนตัวที่ไม่ถูกต้อง
เช่น บอกให้คุณช่วยโทรไปโกหกภรรยาของเขาหน่อย
เพราะเขากำลังวางแผนนัดพนักงานสาวสวยคนใหม่ ไปดินเนอร์ใต้แสงเทียน

สถานการณ์กลืนไม่เข้าคายไม่ออกอย่างนี้
คุณจะตอบปฏิเสธโดยไม่สูญเสียความเป็นตัวของคุณเองได้อย่างไร

หัวหน้า   "เอ่อ คุณช่วยโทรบอกภรรยาผมหน่อยนะ ว่าวันนี้ผมติดประชุม แล้วโทรจองโต๊ะให้ผมด้วยนะ สักทุ่มหนึ่ง"
คุณ   "คงไม่ได้หรอกค่ะ ถ้าคุณนายรู้ว่าดิฉันโกหกคงไม่ดีแน่"
( คุณมีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธ ถ้าเห็นว่ามันไม่ถูกต้อง )

หัวหน้า   "อ้าวทำไมละ ไหว้วานแค่นี้เอง ช่วยหน่อยนะ"
คุณ   "ดิฉันโทรจองร้านให้ได้ค่ะ แต่นายคงต้องโทรบอกคุณนายเอง"
( คุณมีสิทธิ์ที่จะรับผิดชอบ เฉพาะส่วนที่เป็นงานของคุณเท่านั้น )

หัวหน้า   "งั้นเอาอย่างนี้ ถ้าคุณไม่อยากโกหก คุณบอกภรรยาผมว่าผมติดธุระกลับดึกก็พอ"
คุณ   "คงไม่ได้หรอกค่ะ เพราะคุณนายคงต้องถามว่านายไปไหนอยู่ดี"
( คุณมีสิทธิ์ที่จะตัดสินใจว่า การกระทำนั้นจะส่งผลเสียต่อคุณภายหลังหรือไม่ )

หัวหน้า  "ถ้าคุณไม่ช่วยผมนะ ผมแย่แน่ๆ ช่วยหน่อยนะ"
คุณ   "เข้าใจค่ะนาย แต่ดิฉันคงทำให้ไม่ได้จริงๆ ให้ช่วยเรื่องอื่นแทนแล้วกันนะคะ"
( คุณมีสิทธ์ที่จะไม่ต้องรู้สึกผิดในการปฏิเสธคำขอที่คุณไม่เห็นด้วย )

หัวหน้า  "ผมไม่รู้จะให้ใครช่วยจริงๆนะ ผมเข้าใจว่าคุณ ไม่อยากโกหก แต่ไหนบอกเหตุผลมาหน่อยสิ ว่าทำไมไม่ยอมช่วยผม"
คุณ   "จริงค่ะนาย ดิฉันเห็นใจว่านายกำลังมีปัญหา แต่อย่าให้ดิฉันโทรบอกคุณนายเลยค่ะ"
( คุณมีสิทธิ์ที่จะไม่ต้องอธิบายเหตุผลหรือแก้ตัว ในเวลาที่คุณไม่ได้ทำอะไรผิด )

หัวหน้า   "ถ้าอย่างนั้นช่วยคิดวิธีอื่นให้ผมหน่อย ผมจะบอกภรรยาว่าไงดี"
คุณ   "ไม่ทราบจริงๆค่ะนาย"
( คุณมีสิทธ์ที่จะไม่ต้องแบกรับภาระหรือปัญหาของใคร มันไม่ใช่ปัญหาของคุณ !!! )

....................................................

ถ้าคุณเคยยอมทำตามความต้องการของคนอื่นมาโดยตลอด
ถ้าคุณเคยปล่อยให้คนอื่นตัดสินถูกผิดคิดแทนคุณ
ถ้าคุณเคยยอมให้มีการละเมิดความเป็นส่วนตัวของคุณอยู่เสมอ
ต่อไปนี้มันกำลังจะกลายเป็นอดีต

เมื่อคุณตัดสินใจที่จะแสดงออกถึงความเป็นตัวเองอย่างมั่นคง
มันจะเป็นกุญแจปลดปล่อยตัวคุณเองให้เป็นอิสระ
และเป็นชัยชนะที่ทำให้คุณมั่นใจมากขึ้นว่าคุณมาถูกทางแล้ว

คุณจะเป็นตัวของตัวเองได้เท่าที่คุณต้องการ
ถ้าคุณบอกให้ตัวเองเชื่อมั่นว่า คุณมีสิทธิตัดสินใจด้วยตัวคุณเอง
อย่าให้ใครควบคุมคุณได้

การคิดบวกที่เริ่มต้นได้ง่ายที่สุด คือการเคารพสิทธิของตัวเอง

ไม่ว่าคุณจะอายุเท่าไร ไม่ว่าที่ผ่านมาคุณจะเคยเสียความเป็นคุณไปมากแค่ไหน

นับตั้งแต่บัดนี้ไป ชีวิตนี้เป็นของคุณ
ต่อไปนี้ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น มันจะเกิดขึ้นกับตัวคุณ ไม่ใช่คนอื่น

ความคิดของคุณ จะพาคุณไปข้างหน้าเสมอ
ถึงคุณจะกำหนดทิศทางลมไม่ได้  ก็อย่าปล่อยให้ใครถือหางเสือแทนคุณ

สุขทุกข์ในชีวิตกำหนดได้ อยู่ที่ใจของคุณทั้งนั้น

................

จากคุณ : แม่ขวัญข้าว
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 52 16:25:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com