Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามเรื่อง "กรวยไตอักเสบ" เพิ่มเติมค่ะ คุณพ่อเป็นอยู่ค่ะ  

เคยตั้งถามไปแล้วในกระทู้ก่อนหน้านี้ค่ะ แต่วันนี้ได้ข้อมูลมาเพิ่ม เลยอยากรบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ

ุคุณพ่อเข้ารักษาตัวใน รพ.ตั้งแต่วันอาทิตย์ค่ะ ด้วยอาการอ่อนเพลีย ปวดท้องด้านขวา หนาวสั่น มีไข้ต่ำๆ และปัสสาวะเป็นเลือด คุณหมอได้ให้ยาฆ่าเชื้อร่วมกับน้ำเกลือ  ตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ เอ็กซเรย์

วันนี้ คุณหมอหยุดให้ยาฆ่าเชื้อแล้วค่ะ หลังจากให้มา 4 ขวด อาการคุณพ่อตอนนี้คือ ยังมีไข้เป็นเวลา เช่น ไข้สูงตอนกลางคืน มาสร่างตอนเช้า ปัสสาวะกลับเป็นสีปกติ(ใส) แล้ว และไม่ปวดท้องแล้ว (เพราะยาแก้ปวดซึ่งหมอยังให้ต่อเนื่อง) ทานข้าวได้บ้าง
ผลเอ็กซเรย์ออกมาว่า คุณพ่อมีนิ่วหลายเม็ดค่ะ เย็นนี้คุณหมอจะนัดอัลตราซาวน์อีกครั้ง

อยากรบกวนถามเพื่อนๆ ดังนี้ค่ะ
1 ทำไมหมอจึงหยุดให้ยาฆ่าเชื้อแล้วค่ะ ถามคุณพ่อ คุณพ่อบอกคุณหมอไม่ได้ตรวจอะไรเพิ่มเติมก่อนจะหยุดยา เหมือนกับว่า พอครบ 4 ขวดก็หยุดเลย ไม่ได้ตรวจต่ออะไรทั้งสิ้น (ตอนแรกอุตส่าห์แอบดีใจนึกว่าหมอตรวจแล้วว่าเชื้อลดลง)
2 กรวยไตอักเสบของคุณพ่อ เกิดจาก นิ่วใช่ไหมคะ
3 การรักษาลำดับต่อไป คือ ต้องรักษานิ่วซึ่งเป็นต้นเหตุของกรวยไตอักเสบใช่ไหมคะ แล้วจะมีวิธีรักษาอย่างไรบ้าง (คุณพ่อเป็นเบาหวานด้วยค่ะ กลัวโรคแทรกซ้อน)
4 อาการโดยรวมที่เล่ามา ถือว่า คุณพ่อดีขึ้นแล้วใช่ไหมคะ
5 ต้องระมัดระวังอะไรเพิ่มเติมไหมคะ เช่น พวกโรคแทรกซ้อน
6 เอ็กซเรย์แล้ว ทำไมต้องอัลตราซาวน์อีกคะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 ส.ค. 52 17:23:00

จากคุณ : แป้งทอด
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 52 13:02:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com