Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนร่วมงานพูดแบบนี้มีจุดประสงค์อะไรเหรอคะ  

ขออภัยนะคะ อาจจะยาวนิดนึง แต่ตอนนี้เราเครียดค่ะ เพราะว่าไม่เคยเจออะไรแบบนี้มาก่อนเลยจริง ๆ

เรามีเพื่อนร่วมงานรุ่นน้องคนนึงค่ะ ก็ทำงานด้วยกันมาสามสี่ปีแล้ว น้องคนนี้เป็นคนสวย ทำงานเก่ง ครอบครัวฐานะดี รสนิยมดี นิสัยดี เพียบพร้อมมาก ๆ ใคร ๆ ก็ชอบ แต่ก่อนที่เราเคยมีเรื่องกับแฟนเก่า น้องก็ยังให้ความเห็นอกเห็นใจและช่วยเหลือเป็นอย่างดี แต่ถ้าพูดถึงความสนิทสนมแล้ว เราก็ไม่ได้สนิทกับน้องมากนัก เพราะว่าเราจะออกแนวลุย ๆ มากกว่า

แต่มาเมื่อสองสามอาทิตย์มานี้ เรารู้สึกเหมือนกับว่าน้องเขาเปลี่ยนไป วันนึงเรานั่งรถไปกับน้องเขา พอดีคุยกันถึงเพื่อนร่วมงานคนนึงที่เราคุยด้วยบ่อย ๆ น้องเขาก็ถามว่า

น้อง -- พี่คุยเรื่องอะไรกันเหรอคะ
เรา --ก็เรื่องสังคม การเมือง เศรษฐกิจ หนัง เพลง สารพัดเรื่อง
น้อง -- แล้วพี่คุยกับแฟนไม่ได้เหรอคะ
เรา --(อึ้งไปแป๊บนึง) คุยได้สิ เพียงแต่แฟนพี่อาจจะไม่ได้ชอบแนวเดียวกันกับที่พี่ชอบส่วนใหญ่

เราน่ะมีแฟนแล้ว เพื่อนคนที่พูดถึงก็มีแฟนแล้ว ทุกคนก็รู้และรับทราบโดยทั่วกัน ไม่ได้มีใครปิดบังอะไร เราเองก็ยังคุยเรื่องแฟนให้เพื่อนฟังบ่อย ๆ ด้วยซ้ำ

น้อง --นี่เคยเห็น ตาตร้า (ชื่อสมมติเพื่อน) เดินจูงมือกับแฟนเค้าด้วย ท่าทางเค้ารักแฟนเค้ามากเลยนะคะ พี่เคยถามเค้าเรื่องแฟนเค้ามั่งหรือเปล่าคะ
เรา-- ไม่เคยจ้า คิดว่าเป็นเรื่องส่วนตัว
น้อง --ทำไมล่ะคะ สนิทกัน เค้าน่าจะตอบ แล้วพี่เคยคุยเรื่องแฟนให้เค้าฟังหรือเปล่าคะ
เรา --เคยสิ
น้อง --แล้วเค้าเคยเล่าเรื่องแฟนให้ฟังมั้ยคะ
เรา --เค้าไม่ค่อยพูดเรื่องส่วนตัวนะ
น้อง --ตาตร้านี่ทำหน้าเหมือนคนอินเลิฟตลอดเวลาเลยนะคะ
เรา ---พี่ว่าเขาทำหน้าเครียดมากกว่านะ

เราไม่ได้คิดอะไรกับคำถาม แต่พอเล่าให้เพื่อนอีกคนฟัง เพื่อนเราบอกว่า "เค้าตั้งใจล้วงลับตับแตกเธอไงล่ะ" เราก็งง

พอวันก่อนไปกินข้าวกลางวันกัน ตาตร้านั่งตรงกันข้ามกับเรา กำลังคุยกันอยู่ดี ๆ เขาบอกว่าอยากได้ข้าว เรากำลังจะยกมือเรียกคนเสิร์ฟ เพราะว่าเรานั่งหันหน้าไปหาคนเสิร์ฟ แต่ตาตร้านั่งหันหลังให้ น้องคนนี้ก็พูดขึ้นมาว่า

น้อง -- พี่จะทำอะไรคะ
เรา --จะสั่งข้าวจ้า
น้อง --พี่ไม่ต้องวุ่นวายไปหรอกค่ะ ตาตร้ามี กาก้า (เพื่อนร่วมงานอีกคน) คอยดูแลอยู่แล้ว
เรา ---อึ้งกิมกี่ รับประทานไม่ลงเลยค่ะ พี่น้อง

หลังจากวันนั้น น้องเขากับพี่อีกคน ก็พยายามสร้างประเด็นว่า เรากับตาตร้าเหมือนจะกิ๊กกัน แค่หันมามองหน้า หรือเราเดินไปคุยที่โต๊ะตาตร้าก็จะโดนแซว ตาตร้าน่ะฟังไม่ออกว่าเขาพูดอะไรกัน แต่เราฟังออก เราเลยรู้สึกแย่

พ่อแม่พี่น้องที่รักทั้งหลายคะ เราอยากรู้จริง ๆ เลยค่ะว่า น้องเขามีจุดประสงค์อะไรทีต้องพูดแบบนี้กับเรา เผื่อว่าจะได้พยายามทำความเข้าใจได้ถูก

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : memoirs of a mad maid
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 52 10:39:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com