Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีประสบการณ์ดูแลคนใกล้ชิดที่มีอาการของโรคอารมณ์แปรปรวนบ้างคะ  

เรามีเพื่อนชายคนสนิทที่เริ่มพัฒนาความสัมพันธ์
เราห่างกันไปไม่ได้เจอหน้าเดือนกว่า แต่ว่าโทรคุยกันตลอด
จากการสนทนาทางโทรศัพท์ไม่เคยระแคะระคายเลยว่ามีอาการผิดปกติ
(คงเพราะไม่เคยมีคนรู้จักที่มีอาการอย่างนี้เลย)

ตัดสินใจมาเที่ยวบ้านเค้าค่ะ ทะเลาะกันรุนแรงทุกวัน ถึงขั้นลงไม้ลงมือ
(เราเป็นคนทุบตีเค้าด้วยอารมณ์)
ด้วยความที่ช่างสังเกตุอยู่เป็นทุน พอเข้าวันที่สี่ที่ห้า เราบอกเค้าตรงๆเลยว่า เธอน่าจะมีอาการทางประสาทหรือทางจิตอะไรซักอย่าง
อาการที่ว่าคือ ไม่รู้ว่าสถานะตัวเอง ไม่รู้ว่าตัวเองทำอะไร
จำเรื่องในปัจจุบันไม่ได้และวางแผนอนาคตในเรื่องง่ายๆไม่ได้เลย
งานที่เคยถนัด (ช่าง) ก็มือตกลงเหลือขั้นเบสิค
พูดจาวกวนไม่เข้ากับหัวข้อสนทนา คุยเรื่องนั้นแต่ตอบไปเรื่องโน้น
กังวลเรื่องของคนอื่นรอบตัว ระแวงกลัวคนเก่าๆนอดีตเรื่องหน้าที่การงานจะตามมาฆ่า
และร้ายแรงมากคือไม่หลับเลยซักชั่วโมงตลอดสามสี่วัน
(ไม่ได้มีอาการดังกล่าวตอดเวลานะคะ ช่วงที่มีสติเป็นคนปกติก็มีค่ะ แต่น้อยมาก)

เราก็เลยคุยกับแม่เค้า ปรากฎว่าเค้าป่วยจริง แต่ไม่ยอมรับว่าตัวเองป่วยและไม่กินยาต่อเนื่อง
พอเราจับได้ เค้าในภาคปกติก็ยอมรับว่าป่วยเป็นโรคเครียด
เราขอเข้าไปนั่งคุยกับหมอด้วย หมอบอกว่าป่วยเป็นโรคอารมณ์แปรปรวน อาการของโรคคือกังวล สาเหตุนั้นจะโทษความเครียดเพียงอย่างเดียวไม่ได้
ด้วยความที่เป็นเพื่อนกันมาก่อนเราก็ทิ้งเค้าไม่ลงเลยค่ะ เลิกทะเลาะ ทุบตี ใช้ความเข้าใจ ขอโทษในทุกสิ่งที่ผ่านมา ดูแลให้กินยา ให้นอน บอกสอนให้เหตุผลในทุกเรื่องเหมือนเด็กเลย (เค้สามสิบ เรายี่สิบแปด)
พยายามจับใจความหาให้ได้ว่าปมในชีวิตของเค้าคือเรื่องอะไร

มีวิธีการอะไรจะแนะนำในเรื่องการดูแลและใช้ชีวิตร่วมกันกับคนที่มีอาการอย่างนี้มั๊ยคะ แล้วโรคที่ว่าสามารถรักษาหายได้ด้วยยาจริงรึเปล่าคะ ??
เราไม่ทราบว่าควรจะตั้งคำถามอย่างไร ใครมีข้อแนะนำเรายินดีน้อมรับทุกเรื่องนะคะ

รักแท้มีจริงในโลกนี้ค่ะ  

ปล. เราคุยเรื่องอาการป่่วยให้คนอื่นฟังต่อหน้าผู้ป่วยเลยอะค่ะ
เค้าไม่โกรธนะคะ จะฟังยิ้มๆ หัวเราะ ขำอาการตัวเอง
บางครั้งถ้าเราปรึกษาใครแล้วร้องไห้ เค้าก็จะเดินเข้ามาจูบหน้าผาก มานั่งข้างๆ
เค้ารับฟังอยู่ข้างๆตลอดเวลาที่เราขอคำปรึกษาจากคนอื่น แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าจะเข้าใจแค่ไหนค่ะ

รอคำตอบนะคะ

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 52 13:42:18

จากคุณ : น้องเป็ด
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 52 13:32:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com