Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระบังลมหย่อน] คุณแม่เพิ่งผ่าตัดมา แต่ฉี่ไม่ออก ทำไงดีคะ ~~คุณหมอช่วยด้วย~~  

คุณแม่อายุ 65 แล้ว ท่านมีลูกเยอะ         เลยทำให้กระบังลมหย่อนมาทับกระเพาะปัสสาวะ
และทำให้เกิดอาการฉี่เล็ดเวลาหัวเราะ หรือตอนกลางคืน

คุณแม่ได้ไปปรึกษาคุณหมอเชี่ยวชาญด้านศัลยกรรมท่านนึงประจำโรงพยาบาลในจังหวัดสมุทรปราการ
หมอให้ความเห็นว่าโรคนี้เป็นโรครำคาญ   รักษาก็ได้  ไม่รักษาก็ได้
แต่....ถ้ารักษาก็ต้องผ่าตัดใส่เชือกเส้นนึงเข้าไปดึงกระบังลมขึ้นมา โดยเชือกเส้นนี้มีราคาหลายหมื่นบาท

คุณหมอบอกว่าเพิ่งผ่าตัดให้กับคุณหญิงท่านนึงไป อายุ 70 ปี ผ่าเสร็จวันเดียวก็หาย
คุณแม่เลยตัดสินใจผ่ากับคุณหมอท่านนี้ คุณหมอยังแถมเย็บช่องคลอดให้กระชับขึ้นด้วย

พอผ่าตัดเสร็จคุณหมอก็ให้ถอดสายสวนปัสสาวะ (ใส่ขณะทำการผ่าตัด)

ผ่านไป 6 ชั่วโมง คุณแม่ท่านปวดปัสสาวะแต่ไม่สามารถปัสสาวะออกได้ มีอาการปวดหน่วง (อาการคล้ายปัสสาวะอักเสบ)
พอแจ้งคุณหมอ คุณหมอสั่งให้ใส่สายสวนปัสสาวะอีกครั้งเป็นเวลา 1 สัปดาห์ โดยให้เหตุผลว่า
ตอนที่หมอเย็บช่องคลอด   อาจเย็บตึงเกินไป ผ่านไปสัก 1 สัปดาห์ อาการจะดีขึ้นเอง

ระยะเวลาผ่านไป 1 สัปดาห์    ได้ทำการถอดสายออก ปรากฎว่าสามารถปัสสาวะได้เพียง 1ครั้ง และจำนวนเล็กน้อยเท่านั้น
ทำให้เกิดอาการปวดท้องมากก กลางดึกจึงได้โทรปรึกษาหมอ และหมอให้กลับมาใส่สายสวนปัสสาวะอีกครั้งเป็นระยะเวลา 1 สัปดาห์
หมอให้เหตุผลว่า คนไข้แต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนหายช้า บางคนหายเร็ว ใส่ไปอีกอาทิตย์นึงเดี๋ยวก็หาย

ตอนนี้เริ่มกังวลแล้วค่ะ ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่หาย คุณหมอไม่ฟันธงว่าทำไมเป็นอย่างนี้ หรือทำอย่างไรให้หาย

- - - - - ตอนนี้คุณแม่ต้องหิ้วถุงฉี่ไปไหนมาไหนตลอด - - - - -

ปรึกษาคุณหมอหลายๆ ท่านในห้องนี้ กรุณาลงความเห็นเกี่ยวกับเคสนี้ด้วยค่ะ
ถ้าพลาดเล่าตอนไหนที่สามารถช่วยวิเคราะห์เคสนี้ได้ ขอให้บอกนะคะ อยากให้คุณแม่หายจริงๆ

*** ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะไปหาคุณหมอเก่งๆ ที่ไหนได้บ้าง ***

ปล. เข้าใจว่าร่างกายของแต่ละคนไม่เหมือนกัน การพักฟื้นไม่เหมือนกัน แต่อยากให้ท่านหายเร็วที่สุด
เพราะเราต้องเดินทางไปเรียนต่อสิ้นเดือนนี้ ค่อนข้างเป็นห่วงท่านมาก อยากให้ท่านหายเร็วๆ ค่ะ

--------------------------------------------------
คำถามค่ะ

1. อาการฉี่ไม่ออกเกิดจากอะไรคะ
2. การใส่สายปัสสาวะนานจะเป็นอันตรายไหมคะ จะทำให้ร่างกายเคยชิน เมื่อถอดออก ทำให้ไม่สามารถปัสสาวะเองได้หรือเปล่าคะ
3. การใส่สายที่ดึงกระบังลมนี้ช่วยได้จริงหรือคะ
4. แล้วทำไงให้หายได้อ่ะคะ เฮ้อ!!

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ปากหนัก
เขียนเมื่อ : 15 พ.ย. 52 23:14:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com