Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ต่อสู้กับ โรคสะเก็ดเงิน... (Psoriasis)  

สวัสดีครับ

วันนี้ผมมาแชร์ประสบการณ์ต่อสู้โรคสะเก็ดเงินตลอดสองปีที่ผ่านมา

วันนึง จู่ๆ ผิวหนังบริเวณหน้าผากก็ลอก ที่หน้าแข้งก็ลอก
และแดง....

ไปหาหมอบอกว่าเป็นอาการของสะเก็ดเงิน
ซึ่งจะมีวงจร ลอกเนื้อแดงๆ -- แห้งขาว ขุยๆ -- แข็งเหมือนสะเก็ด -- ลอกเนื้อแดงๆ

วนอย่างนี้ไปเรื่อยๆ มีคัน มีแสบเวลาโดนน้ำบ้าง

พยายามรักษา ทั้งในประเทศไทยและต่างประเทศครับ

ในประเทศ หลายโรงพยาบาลมากๆ ทั้งศิริราช
เซนต์หลุยส์ ราชวิถี สถาบันโรงผิวหนัง คลีนิค ฯลฯ
ใครว่าที่ไหนดีผมไปหมด

จำไม่ได้ว่าที่ไหนจ่ายยาอะไรบ้าง
แต่มียาทา Dainovex หลอดสีฟ้า Daivobex หลอดสีแดง
และยาทาเป็นตลับๆ ของสถาบันโรคผิวหนังข้างๆ รพ.ราชวิถี
ยากินก็จะมียาเป็นชุดๆ กินอาทิตย์ละแปดเม็ด เหมือนคนรักษามะเร็ง
ต้องเช็คตับเป็นระยะๆ เพราะยามันแรงครับ

ก็ยังไม่ดีขึ้น....
จนมาอยู่ที่ต่างประเทศ หมอที่นี่ก็บอกให้ผมไปตากแดดซะบ้าง
หมอครับ.... ผมผิวคล้ำขนาดนี้ เป็นผิวของคนหลบแดดหรือครับ -*-

ก็ได้รักษาด้วยยาทาสารพัดชนิด รวมทั้งฉาย UV อาทิตย์ละสามครั้ง
ครั้งละยี่สิบนาที อาการก็ยังไม่ดีขึ้น

อ่อ ลืมบอกไป ผมเป็นสะเก็ดเงินประมาณ 3-4% ของผิวหนังทั้งหมดนะครับ
หนึ่งฝ่ามือ นับเป็น 1%

มันเป็นโรคที่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญ

ทำยังไงดีครับ.....????

(หาข้อมูลได้ที่นี่ http://www.siamhealth.net/public_html/Health/Photo_teaching/psoriasis/psoriasis.htm )

จากคุณ : ลุงเหว่ย
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 52 02:01:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com