Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องโรคพิษสุนัขบ้า ที่ออกข่าวเมื่อเช้า  

1. สงสัยค่ะว่าถ้า โดนหมา/แมวกัดแล้วไม่ได้ไปฉีดยากันพิษสุนัขบ้า/บาดทะยักทันที แบบทิ้งไว้ 1-2 อาทิตย์ค่อยไปฉีด จะได้หรือไม่ มีผลอะไรไหม มี research ถึงผลอันนี้หรือไม่ นอกจากนี้ช้าสุดที่ยาฯจะไม่ได้ผลเมื่อไร แล้วในกรณีข่าว สงสัยสามีผู้ตายฉีดยาตอนนี้ทันไหม

2. โรคนี้ติดต่อคนไปคนไหมเช่น ผู้หญิงคนที่เสียชีวิต สมมุติเคยกินข้าวโดยไม่ใช้ช้อนกลางกับเพื่อนหรือญาติพี่น้อง ที่นี้ตายด้วยโรคพิษสุนัขบ้า คนที่กินข้าวโดยไม่ใช้ช้อนกลางกับเขาต้องไปฉีดยามั้ย

3. ยาที่ฉีดจะกันเรื่องพิษสุนัขได้นานกี่ปี แบบหลังฉีดไป 6 เดือนโดนกัดอีกต้องฉีดอีกมั้ย (บาดทะยักฉีดแล้วกัน 10 ปี)

4. ยาที่ฉีดเราไปฉีดกันได้มั้ยแบบไม่ได้โดนกัดแต่เป็นโรคระแวง

เผอิญคำถามที่ถามเกิดกับพี่สาวแบบไปฉีดหลังโดนกัด 1 สัปดาห์เลยกลัว ประกอบกับไม่เห็นคนตอบคำถามที่เราสงสัยเลยขอพึ่งหมอๆในห้องสวนลุมแทนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : supanee lertvilaivitaya
เขียนเมื่อ : 19 ก.พ. 53 11:14:29 A:203.146.6.81 X: TicketID:240455

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com