Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เป้าหมายในชีวิตคือ???  

คือขอบ่นต่อจากกระทู้นี้ค่ะ
http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L8902441/L8902441.html

รู้สึกแปลกๆเครียดๆกับชีวิตค่ะ ยิ่งกว่าตอนเรียนอีกนะ ตอนเรียนก็แค่เรียนให้พอจบก็โอเคล๊ะ แต่พอจบแล้วเหมือนได้ชีวิตกลับคืนมา ต้องวางแผนชีวิตเองละ ว่าจะทำอะไรดี

ตอนนี้มีแผนในหัวเยอะมาก แถมบางครั้งก็เปลี่ยนแผนวันต่อวันอีกค่ะ

เรื่องงานวิจัย ไม่ใช่ทุนส่วนตัวแต่ที่ทำอยู่เป็นมูลนิธิที่ต้องอาศัยเงินบริจาคค่ะ  ต้องแบบนั้นจริงๆ คือภูมิใจส่วนหนึ่งคือ ถึงได้เงินเดือนน้อยแต่ก็ได้บุญที่ได้ช่วยคนอีกหลายคนที่เขาไม่มีเงินรักษาตัวส่วนนี้ เพราะเราทำให้ฟรี

แต่พอมาคิดถึงตัวเองแล้ว เราจะหยุดแค่นี้เหรอ จบมาก็ตั้งสูง จะหยุดแค่นี้ อายุก็ยังน้อยมาก ไม่มีประสบการณ์อะไรจริงๆ ต้องเรียนรู้อีกเยอะ เราไม่ได้ดูถูกงานที่ทำว่าไม่ตรงกับสายที่เรียนนะ เพราะตอนนี้เราก็เรียนรู้งานจากพี่ๆที่อยู่ก่อน ยอมรับว่าได้อะไรเยอะมากเหมือนกัน

ต้องค่อยๆไป เรากะว่าคงไม่ทำตอนนี้ตลอด โครงการที่เราทำอยู่ไม่หมดงบง่ายๆค่ะ เพราะอยู่ได้ด้วยเงินบริจาค และคนไทยเป็นโรคนี้กันเยอะมาก และคงมีงานป้อนเรื่อยๆ

เรื่องเรียนต่อ เราคงเรียนต่อแน่ๆ สมัยนี้จบแค่ปริญญาตรีไม่พอหรอกค่ะ แล้วเราคงไม่อยากได้ใบปริญญามาแปะฝาบ้านเฉยๆแน่ๆ

ตอนนี้มีทางเลือกสองทาง คนละแนวกันเลย

ตอนนี้กลายเป็นคนมีเป้าหมายในชีวิตไม่แน่นอน ไม่รู้ตัวว่าอยากทำอะไรกันแน่ๆ อะไรคือเรา เราคืออะไร อะไรคือความสุขในการทำงาน

สับสนเล็กๆ เราหวังว่าเวลาคงให้คำตอบเราได้นะ ไม่มากก็น้อย

ขอบคุณพี่ๆกระทู้โน้นด้วยนะคะ เราไม่รู้จะบ่นกับใครจริงๆนะ บ่นไปบางคนก็เข้าใจ บางคนก็ไม่เข้าใจ เพราะประสบการณ์ต่างกัน

เราแค่อยากยืนในจุดที่มันเป็นตัวเราที่สุดอ่ะนะ

^^

จากคุณ : BIOTOMNEG
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 53 00:57:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com