Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเวลาเริ่มทานยาลดความดันโลหิตสูง หรือยาลดไขมันในเส้นเลือด แล้วจะต้องทานไปตลอด ห้ามหยุดละคะ  

สวัสดีค่ะ  พี่ๆเพื่อนๆ ห้องสวนลุม

คือวันนี้ไปหาหมอมาค่ะ  วัดความดันได้ 150/90

คุณหมอจะจ่ายยาลดความดันโลหิตสูงให้ค่ะ  เลยถามคุณหมอว่า  ถ้าทานแล้วต้องทานไปตลอดใช่มั้ยคะ  หมอบอกว่า ใช่ครับ

ด้วยความ่ที่กลัวจะต้องทานยาไปตลอดชีวิต  ก็เลยขอหมอค่ะ ว่า  ขอยังไม่ทานได้มั้ยคะ  

คุณหมอก็บ่นนิดหน่อย  ว่าเอางั้นเหรอ

เอา  งั้นก็ควบคุมอาหาร ลดเค็มแล้วกัน   แล้วก็จ่ายยาลดไขมันที่เริ่มทานมาสามสี่เดือนแล้วค่ะ  ขี้แง

ก็เลยสงสัยว่า  เหตุผลที่ต้องทานยาลดความดันต่อเนื่องไปเรื่อยๆ  เป็นเพราะอะไรคะ

ถ้าสมมุติว่า   ความดันลดลงจนปกติแล้ว  ก็ยังต้องทานยาอยู่งั้นเหรอค่ะ

ความจริง  ความดันหุยก็ขึ้นๆ  ลงๆ  ค่ะ   สูงบ้าง  ปกติบ้าง   แต่มีแนวโน้มว่าจะสูง  

หมอบอกว่า  มีแนวโน้มว่าสูงแบบนี้ต้องฟันธงว่า  เป็นไว้ก่อน   เพราะถ้าสูงมากๆ  เสี่ยงต่อการเป็นอัมพฤกษ์ได้  ถึงตอนนั้นจะมาทานยาก็ไม่ทันแล้ว  แหะแหะ

ปกติก็ไม่ใช่คนทานยายากอะไร  แต่ชอบลืมทานยาประจำ  ก็เลยไม่อยากทานน่ะคะ

แล้วถ้าลืมทานยาประเภทนี้จะเป็นอะไรมั้ยคะ

รบกวนด้วยคะ  ลูกสาว

จากคุณ : ~huiha 666~
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 53 17:31:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com