Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวลานั่งเครื่องบินแล้วปวดหูมาก โดยเฉพาะเวลาเครื่องลดระดับเตรียมลงจอด  

เป็นมาตั้งแต่ครั้งแรกที่ขึ้นเครื่องก็ประมาณ 4-5 ปีมาแล้ว  แต่ครั้งนั้นลืมปรับเบาะก่อนเครื่องจะลงจอดน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือไม่ แต่ไปหาหมอ หมอบอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ   และหลังจากนั้นก็เป็นทุกครั้งเวลาเครื่องลดระดับจะลงจอด ปวดหูมาก เหมือนแก้วหูจะแตกน่ะค่ะ ต้องเอามือกดหูไว้แรงๆเลย เพราะไม่รู้จะทำยังไง เคี้ยวหมากฝรั่งก็ไม่ช่วยเลยค่ะ   พอลงเครื่อง หูก็อื้อหลายวันกว่าจะหาย
ตอนนี้จำเป็นจะต้องเดินทางทางเครื่องบินอีกแล้ว กลัวมากค่ะ ไม่อยากเป็นแบบนั้นอีก ไม่ทราบว่ามียากินกันปวดหูมั๊ยคะ  หรือช่วยแนะนำวิธีป้องกันก็ได้ค่ะ
ปล. เป็นโรคภูมิแพ้อากาศค่ะ   เคยหาหมอเรื่องหูอื้อ หมอบอกว่า โพรงจมูกอักเสบ และบวม เลยทำให้เวลากลืนน้ำลายเสียงมันดังกึกๆในหู และหูอื้อด้วย

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : แคทแมว
เขียนเมื่อ : 4 เม.ย. 53 07:21:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com