Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคุณ pantip มากครับ วันนี้ผมรู้สึกดีขึ้นแล้ว (จากกระทู้ ่คนรัก 7 ปี เกิดหมดใจ)  

ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยากจะขอบคุณทุกท่านในที่นี้ ทั้งที่มาออกความคิดเห็นในกระทู้ของผมในวันนั้น และท่านๆอื่นที่ผมได้หยิบเอาความคิด ทัศนคติ ของคนอื่นๆที่มีปัญหา  
ตอนนี้ผมอยากบอกว่าบอกว่า นับจากวันนั้น 6 เดือนที่ผ่านมา
ตอนนี้ผมรู้สึกดีขึ้นมากๆ รู้สึกกระจ่างใสเหมือนฟ้าตอนเช้าเลยทีเดียว สบายใจแล้วครับ ฟ้าเปิดจนได้ ไม่คิดเหมือนกันว่าจะเป็นไปได้

ตอนนั้นผมเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา ด้วยอาการใจสลาย จะเป็นจะตายให้ได้ รู้จักกันมา 10 ปี อยู่ด้วยกันมา 7 ปี แล้วต้องเลิกกันไป
http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L8497174/L8497174.html

กระทู้นี้ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมเขียนไปทำไม แต่เป็นอารมณ์ที่ต่างออกไป
ผมรู้สึกดีและอยากให้คนที่เจอเรื่องคล้ายๆกัน ได้รู้สึกดีขึ้นบ้าง
ผมขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมรู้ว่าตัวเองก็ไม่ได้เก่งอะไร ไม่ได้มีความคิดที่ดีเลิศอะไร ก็เก็บเกี่ยวเอามาจากในนี้และในหลายๆที่ ผมจึงขอยกเอาสิ่งที่ใช้กับผมได้ สิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากมัน    
แม้มันอาจจะช่วยคนที่มีปัญหาไม่ได้ แต่มันก็เหมือนกับเป็นไบเบิ้ลของผมเลยทีเดียว

ก่อนอื่นสิ่งสำคัญที่ทำให้ผมผ่านมันมาคือ

- เริ่มแรกอยากร้อง ร้องไปเลยครับ เสียใจครับ 7 ปี ผมก็คนนะ ดูไม่แมนชั่งมันเราร้องของเราคนเดียว
ใครสาวๆก็ร้องกับเพื่อนได้ ร้องแล้วจะเหนื่อย แม้จะกินไม่ได้นอนไม่หลับ
แต่เชื่อมั้ยครับ วันนึงเราจะหายเอง เราจะไหวเอง เราจะเบื่อเอง วันนึงมันก็จะตื้อๆ งงๆ แล้วก็จะหายร้องไปเอง

- ผมต้องมาพยายามเข้าใจว่าความรักมันเป็นเรื่องของคนสองคน บวกกับความรู้สึกรักกันของคนทั้งคู่
เมื่อรักฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดมันหมดลง หรือเปลี่ยนรูปแบบไป มันก็ไม่ได้มีใครผิดใครถูกนิครับ
แต่ละคนมีชีวิตเป็นของตัวเอง คอนโทลไม่ได้ครับ
(เมื่อก่อนเลิกผมก็คิดแบบนี้แหละ พอเลิกก็ดันรับไม่ได้เอง ต้องมาทำความเข้าใจกันใหม่)

- เปลี่ยนวิธีคิดให้ได้ ถ้าไม่เปลี่ยนวิธีคิด เราจะเศร้าเรื่อยๆ เดี๊ยวดีเดี๊ยวหาย  
ผมพึ่งจะรู้สึกตัวว่าส่วนใหญ่ (หมายถึงตัวผมเอง)
ที่เสียใจก็เพราะ อัตตา ครับ มัวแต่คิดว่านี่ตัวกู นี่ของของกู
คิดแต่เรื่องของตัวเอง อยากจะเป็นเจ้าของเขา อยากยืนอยู่ข้างๆเขา พอเขาไม่รักเราก็เสียใจ เขาทิ้งเราก็เสียใจ เขาไม่สนเราเราก็เสียใจ
เพราะเราห่วงแต่ตัวเราไง ห่วงแต่ความรู้สึกตัวเองว่าเขาทำกับเราอย่างโน้นอย่างนี้
อันที่จริงผมใช้วิธีคิดว่า เรารักเขาเราต้องอยากให้เขามีความสุขสิ ห่วงความรู้สึกเขา เขาเจออะไรดีๆสำหรับเขา เราก็ยินดีด้วย
ห่วงได้ เรื่องธรรมดา 7 ปีที่ใช้ชีวิตร่วมกันมามันก็ต้องมีความห่วงใยกันบ้าง แต่ไม่ไปครอบครองแล้ว
(ข้อนี้เป็นหมัดเด็ดสำหรับตัวผมเลยทีเดียว ช่วยได้มากครับ หายเศร้าทันที)

- อย่าดราม่าให้มากนัก ไอ้ที่เราเสียใจจริงๆ เราทำตัวเราเองทั้งนั้น
ทำตัวให้เศร้ามันก็เลยเศร้าสิครับ เล่นบทนางเอกพระเอกมิวสิกกันเลยทีเดียว
เขาทำเราเจ็บกี่ครั้งกัน เราเองนั้นเเหล่ะไปจับมันคูณ ไปงัดมันขึ้นมา กรอเทปมันเข้าไป เอาฉากเศร้าๆมาเล่นใหม่ มันเลยยิ่งแย่ครับ

- อย่าไปคิดถึงเรื่องดีๆ หรื่อเรื่องแย่ๆที่ผ่านไปแล้วมากนัก (7 ปีผมมีเรื่องดีๆเยอะมาก) แต่ขอทดไว้ก่อนนะ เราขอพักเอาไว้ก่อน
อย่ามัวไปตั้งคำถาม ว่าทำไมเขาทำกับเราอย่างนี้ (นั้นไงคิดถึงแต่ตัวเองอีกแล้ว) เลิกคิดได้แล้วเพราะมันไม่มีคำตอบถึงมีก็ไม่ถูกใจหรอกเชื่อสิ
เรื่องมันจบแล้วเป็นอดีตไป พยายามรู้สึกตัวตลอด คิดเมื่อไหร่เปลี่ยนเรื่องทันที เเน่นอนว่ามันต้องมีคิดแน่ แต่มันจะลดลงๆ เรื่อยๆ

- อันนี้สำคัญ ต้องทำใจและต้องคิดเลยว่าเขาจะไม่กลับมาแล้ว ไม่อีกแล้วไม่ต้องรอ
ถ้ายังมัวหวังให้เขากลับมา เราจะเป็นคนคุ้มดีคุ้มเศร้า ขึ้นอยู่กับการกระทำของเขา ถ้าคิดว่า"เข้าไม่กลับมาแล้ว" จะง่ายต่อการทำความรู้สึกขึ้น (ผมรู้ว่ามันยากนะผมเข้าใจ)

- อย่าทำตัวว่าง หรืออยู่คนเดียว มันจะคิดเยอะ เดี๊ยวจะจิตตกเอานะครับ พยายามหาอะไรทำไว้ จะดีมากเลยถ้า...
*หาอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมได้ก็จะเยี่ยมเลย ใครมีชมรมอะไรดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
สำหรับผู้ชายแนะนำอะไรลุยๆ เหนื่อยๆหน่อย จะดีมาก (สำหรับผมไม่ชอบใช้สมองอยู่แล้ว เข้าสังคมก็ไม่ค่อยจะเก่ง แบกๆหามๆไว้ก่อนครับ)
วันก่อนดูสารคดีแนวรักษาสิ่งแวดล้อม มีชมรมหาบ้านให้ปูเสฉวน เข้าท่ามาก
อาจเปิดโอกาสให้คุณเจอใคร แต่ผมไม่ได้แนะนำให้รีบหาใหม่นะครับ ใจยังไม่นิ่งอาจจะไปสร้างเรื่องเสียใจให้ตัวเองและคนอื่นอีก หาเพื่อนครับ หาเพื่อน
*ออกกำลังกาย เท่ด้วย สวยด้วย (กำลังสู้กับความขี้เกียจอยู่เหมือนกัน) ดูดีแล้วจะรู้สึกดีกับตัวเองนะ
*อาจเป็นเวลาที่ดีที่จะได้คุยกับเพื่อนหลังจากที่คุณลืมพวกเขาไปเสียนาน (แต่ผมดันไม่ค่อยมี (- -) ถ้าคุณมีก็เอาเลย ผมข้าม)
*หรืออาจคุยกับพ่อแม่ (ข้อนี้ผมก็อดไม่ได้ทำ มีนะพ่อแม่ แต่ผมไม่อยากกวนท่าน ท่านจะเป็นห่วงเอา) แต่เชื่อผมเถอะว่าพ่อกับแม่ท่านรักเราและจะมีคำพูดดีๆให้เราเสมอ
*ใช้ศาสนาเข้าช่วย แม้ตัวผมเองจะไม่ถือศาสนาไหน มันก็แย่เหมือนกันที่ไม่มีอะไรให้ยืดเหนี่ยว
แต่มันก็ดีตรงที่ผมเลือกเอาคำสอนดีๆ จากทุกๆศาสนามาใช้ได้
ถ้าคุณเป็นพุทธ ผมก็เห็นหลายคนที่มีปัญหา เขาก็ฟังเทศฟังธรรมกัน ก็ช่วยพวกเค้าได้นะครับ
เป็นคริสก็ดีนะครับไปโบสถ์ ผมก็เคยไปเข้าโบสถ์คริสต์มาเหมือนกัน ผู้คนอบอุ่นดีมาก
*หรือจะเล่นเกมส์ ดูหนัง(ผู้ชายอาจจะ AV บ้างก็แล้วแต่) อ่านหนังสือที่อยากอ่าน เล่นเน็ตอย่างห้องสวนลุมนี้ก็ใช้ได้เลย
ทำในสิ่งที่คุณอยากทำแต่ไม่ได้ทำ ในตอนนี้คุณมีเวลาเหลือเฟือแล้วครับ
อย่าปล่อยให้เหงา

- ศัตรูที่เป็นบอสจริงๆ ของผมคือ "ความเหงา"
เมื่อเราไม่เสียใจเรื่องเขาแล้ว ความเหงานี้แหละตัวดี เหงาเมื่อไหรจิตตกเมื่อนั้น
ยังแก้ให้ขาดไม่ได้เหมือนกัน วันธรรมดาทำงานสบาย วันหยุดเมื่อไหรเป็นเรื่อง
ได้แต่แถไปเรื่อย ทำนู้นทำนี่ เล่นเกมส์ ดูหนัง (บางทีก็AV หุหุ)
ผมไม่ค่อยจะโทรหาใคร ลำบากมาก เพื่อนน้อย พอแม่ก็ใจดีจนผมไม่ค่อยกล้าโทรเพราะกลัวเขาห่วงมาก
ยังดีที่พอแยกทาง ผมก็ซื้อบ้านเป็นของตัวเอง ก็แต่งบ้านไปครับ ชอบมากแต่เปลืองจัง
แก้เหงา แนะนำยากครับชอบอะไรทำไปนะครับ ถ้ามีเพือนร่วมด้วยก็ดีมาก จะกีฬา จะช๊อปปิ๊งก็ว่ากันไป

จบแล้วครับ วันนี้ผมคงได้นอนแบบสบายใจเสียที หลังจากที่เศร้าเสียใจเพราะหลงทิศหลงทางมา 6 เดือน
ผมรู้ว่าที่ผมเขียนอาจช่วยอะไรท่านไม่ได้เลย เพราะมันเป็นอะไรที่ท่านต้องรู้สึกเอง
แต่ที่แน่ๆ ไอ้การลุกมาเขียนอะไรยาวๆแบบนี้มันช่วยตัวผมเองได้
อาจจะรกหูรกตาหรือขัดใจใครบ้างก็ขอโทษด้วยครับ คิดเสียว่า ปล่อยมัน(ผม)เขียน เพื่อตัวไอ้หมอนี่มันสบายใจก็แล้วกัน

ปล. วินทร์ เลียววาริณ เขียนไว้ว่า
อาการอกหักคือการผิดหวัง เพียงแต่เป็นการผิดหวังในเรื่่องรัก
ข่าวร้ายคือ ไม่มีวิธีรักษาอาการอกหักครับ
ข่าวดีคือมันหายได้แน่นอน
แต่ต้องปล่อยให้มันหายไปเองเหมือนโรคหวัด
และเช่นเดียวกับโรคหวัด มีแต่รักษาตามอาการเพื่อผ่อนคลายความทรมาน
สิ่งที่ควรทำคือหากิจกรรมอื่นๆมาทำ เพื่อให้ผ่อนคลายอาการลง

ผมขอเอาใจช่วยให้ทุกคนผ่านมันไปด้วยดีนะครับ ส่วนใครที่ยังไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้ ผมก็ขอให้ครองรักกันนานๆนะครับ ไม่อยากให้ใครต้องเลิกกันเลยจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 25 เม.ย. 53 08:59:13

จากคุณ : wasolme
เขียนเมื่อ : 20 เม.ย. 53 23:32:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com