Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หมอจีนรู้อะไรจากประจำเดือน...เหมาะสำหรับสาวๆๆๆจ๊า....  

ไม่ทราบว่าเคยอ่านกันหรือยัง อ่านเจอมาเห็นว่ามีประโยชน์เลยเอามาให้สาวๆห้องนี้อ่านกันคะ

เครดิต
http://www.stock2morrow.com/forums/showthread.php?t=12392

ผมชอบคนไข้ผู้หญิงครับ เอิ่มนี่ไม่ได้ตั้งใจจะมาเป็นหมอโรคจิตหรอกนะครับโปรดอย่าพึ่งเข้าใจผิดที่พูดเช่นนี้
เพราะนอกจากผมจะมีความชื่นชอบในตัวสาวๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้วสาเหตุหลักจริงๆแล้วคือเพราะร่างกายของผู้หญิงมีข้อมูล
ที่ช่วยให้ผมรับรู้การทำงานของตับไตไส้พุงได้ชัดเจนกว่าผู้ชาย

ซึ่งจะง่ายต่อการวินิจฉัยและรักษาอย่างมากและนั่นก็คือ ประจำเดือนนี่เองครับคุณอาจจะไม่เชื่อเลยก็ได้ว่าผมรู้ข้อมูลของร่างกาย
คุณมากมายแค่ไหนผ่านประจำเดือนของคุณผู้หญิงวันนี้เลยจะมาเล่าให้ฟังกันครับว่าทำไมหมอจีนถึงชอบถามถึงประจำเดือน

แถมถามละเอียดลงลึกถึงขั้นสีปริมาณ ก้อนเลือด รอบเดือนช้าเร็วทั้งๆที่ชั้นไม่ได้มาหาหมอเพราะเรื่องนี้ซักหน่อยก็ขอวอน
อย่าพึ่งเข้าใจผิดคิดว่าหมอลามกนะครับผู้หญิงมีความสัมพันธ์กับเลือดมากเพราะต่างก็เป็นธาตุหยิน ( ธาตุเย็น) ทั้งคู่

ขณะเดียวกันพื้นฐานร่างกายของผู้หญิงก็มีความสัมพันธ์อวัยวะตับในทางแพทย์จีนอย่างแน่นแฟ้นเพราะ

1. ตับเป็นอวัยวะที่กักเก็บเลือดไว้ก่อนจะปล่อยไปให้อวัยวะอื่นๆใช้งาน
2. เส้นลมปราณตับเดินผ่านอวัยวะเพศและหน้าอก
3. ตับเป็นตัวควบคุมการเดินของลมปราณในร่างกายให้คล่องตัวรวมไปถึงอารมณ์ต่างๆด้วยเมื่อทำความเข้าใจตรงนี้ได้แล้ว
ต่อไปก็จะอ่านเข้าใจได้ง่ายกว่าเดิมครับคราวนี้เรามาไล่ดูกันครับว่า
สี ปริมาณ ก้อนเลือด รอบเดือนช้าเร็ว ทำให้หมอจีนรู้อะไรบ้าง

สีของเลืออดประจำเดือน

สีแดงเข้ม
มักจะเป็นคนที่ร้อนในครับคิดสภาพว่าไฟมันร้อนเลือดเลยสีเข้ม เหนียวข้น คุณ มักจะหิว
น้ำท้องผูก หงุดหงิดง่าย

สีแดงซีด
คือคนที่ขาดเลือดครับ
ในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าคุณเป็นโรคโลหิตจางนะครับ
ไปตรวจปริมาณเม็ดเลือดอาจจะยังปกติไม่มีปัญหา คุณมักจะเป็นคนไม่มีแรงครับ หน้าซีด
เล็บซีดปากซีด เวียนศีรษะ หลงลืมง่าย นอนไม่หลับ

สีแดงคล้ำ
คือคนที่มีเลือดคั่งอยู่ข้างในครับ
ส่วนใหญ่ประจำเดือนสีนี้มักจะมีลิ่มเลือดออกมาด้วยเสมอ
สีประจำเดือนแบบนี้เกิดได้หลายสาเหตุครับคุณอาจจะเป็นคนขี้หนาว
หรืออยู่ในห้องเย็นๆเป็นประจำหรืออาจจะเป็นคนที่เครียดมาก เครียดบ่อย

ปริมาณของเลือดประจำเดือน

ควรจะดูประกอบกับสีด้วยจะบอกข้อมูลได้ชัดเจนขึ้นไปอีกครับ

ประจำเดือนมาน้อย+สีแดงซีด เลือดน้อยจนไม่มีเลือดจะให้เสียแล้วมักมีอาการปวดท้องประจำ
เดือนด้วย

ประจำเดือนมาน้อย+สีแดงคล้ำ เลือดคั่งอุดทางเดินประจำเดือน
ทำให้เหมือนประจำเดือนมาน้อย
แต่ที่จริงแล้วคั่งอยู่ข้างในออกไม่ได้ต่างหาก
รายการนี้ก็มักปวดท้องประจำเดือนด้วยเช่นกันแต่ถ้าเกิดประจำเดือนมาคล่อง
หรือก้อนเลือดหลุดออกมาแล้วก็จะหายปวด
(มีต่อคะ)

จากคุณ : รักหวางหลุง
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 53 10:06:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com