Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(เรทนิดๆ) ถามคุณหมอ , ผู้รู้ และผู้ชาย  

(เรทนิดๆ) ถามคุณหมอ , ผู้รู้ และผู้ชาย

สืบเนื่องมาจากรณรงค์ฉีดวัคซีนมะเร็งปากมดลูกค่ะ
พอดีสอบถามคลินิกที่รับฉีดวัคซีนมาคร่าวๆ
เขาบอกว่า ต้องฉีดสามเข็ม โดยเข็มแรก เว้นระยะ หนึ่งเดือนและหกเดือน

จะได้ผลดีในผู้ที่
1.อายุไม่เกิน 30 ปี จขกท. อายุ 32 ค่ะ
2.ไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ อันนี้ไม่เคยค่ะ แค่จุ๊บๆกันเฉยๆ โอบกอด ก็มากสุดแล้ว
และที่เหลือ บลาๆ (จำไม่ได้) แต่ตัวเองเข้าหลักเกณฑ์หมด สรุป อายุเกินอย่างเดียว

พอดีว่า กำลังจะแต่งงาน แล้วฤกษ์ดีสุดๆที่ลงตัวแล้ว มันอีกสี่เดือนกว่าๆข้างหน้านี้แล้ว
ตอนนี้ก็เตรียมการกันอยู่ รวมถึงเรื่องตรวจโรคก่อนแต่งด้วย

คุยกับแฟนคร่าวๆ เขาก็สนับสนุนให้ไปฉีด
แต่เกิดสงสัยขึ้นมาดังนี้ค่ะ เลยอยากสอบถาม คุณหมอ , ผู้รู้ และผู้ชาย

1. ถ้าฉีดตอนนี้ (อายุเกิน) มันจะได้ผลซักกี่เปอร์เซ็นต์ และควรฉีดอยู่มั้ย?

2. เอ่อ...คือถ้าแต่งงานไป ความเสี่ยงมันน่าจะเพิ่มอีกหนึ่งข้อ คือ เพศสัมพันธ์ แล้วประสิทธิภาพการป้องกันจะลดลงไหมคะ? และรับความเสี่ยงเพิ่มระหว่างฉีดวัคซีน เป็นข้อห้ามรึเปล่าคะ?

3.พอบอกแฟนว่า มันต้องเว้นระยะฉีด คร่าวๆ น่าจะราว 7 เดือน เขาทำตาปริบๆ (คุยskypeกัน) แล้วบอกว่า “จริงเหรอ?” แล้วถามว่า ถ้าเกิดป้องกันตอนนั้น เช่นใช้ถุงยางอนามัย หรือวิธีอะไร ที่จะไม่ให้มีความเสี่ยงเพิ่ม จะป้องกันได้รึเปล่า? ถ้ามีรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

4.อันนี้ส่วนตัว ถามผู้ชายนะคะ ว่าเพื่อคนที่คุณรัก รู้แหละว่ารอนานแล้ว แต่ว่าแต่งกันแล้ว จะไม่มีอะไรกันซักสามเดือน มันจะเป็นไปได้มั้ยคะ?

พอดีแฟนเราอยู่ไกล (เราจะย้ายไปอยู่ด้วยกันหลังแต่ง) เลยยังไม่ได้ไปตรวจสุขภาพ เขาจะมาประมาณปลายเดือนหน้านู่น ใจร้อนเลยอยากทราบก่อน ไม่รู้จะถามใคร เพื่อนเลยให้ยืมบัตรผ่านมาถามที่พันทิพ บอกว่าที่นี่กูรูเพียบ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะคะ

จากคุณ : จขกท.
เขียนเมื่อ : 4 มิ.ย. 53 12:56:24 A:110.49.4.13 X: TicketID:248657

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com