Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำ สำหรับผู้หญิงที่โดนข่มขืน หรือ โดนละเมิดทางเพศ  

สวัสดีครับ

ได้อ่านกระทู้เรื่อง แฟนของผมถูกข่มขืน http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L9324847/L9324847.html
รู้สึกหดหู่ครับ และก็ตัวผมเองก็ได้พบเหตุการณ์ประเภทนี้ได้บ่อย

ดังนั้น ผมขอพื้นที่ของ pantip เผยแพร่ความรู้ เกี่ยวกับการปฏิบัติตัว หลังจากถูกทารุณกรรม ไม่ว่าจะมีการร่วมเพศหรือไม่ก็ตาม โดยจะบอกในด้านการแพทย์นะครับ ด้านการฟ้องร้อง ผมไม่มีความรู้สักเท่าไหร่

สำหรับใครก็ตามที่โดนข่มขืน หรือถูกละเมิดทางเพศ ความรู้สึกแรกสุด จะรู้สึกว่าตัวเองสกปรก ต้องล้างตัวเองออกให้สะอาดใช่ไหมครับ
ขอบตอบว่าเป็นคำตอบที่ผิดครับ หลังจากถูกล่วงละเมิดทางเพศ ผู้ถูกกระทำไม่ควรทำความสะอาดครับ เนื่องจากจะเป็นการทำลายหลักฐานที่คนร้ายหลงเหลือในร่างกายเราไปครับ ทำให้แพทย์ไม่สามารถเก็บสิ่งส่งตรวจได้ครับ ซึ่งก็จะทำให้ไม่สามารถเอาผิดกับคนร้ายได้

ดังนั้น ไม่ควรชำระล้างทำความสะอาดช่องคลอดครับ

ต่อมา ตวรพบแพทย์โดยเร็วที่สุดครับ เพราะว่า เราไม่สามารถทราบได้เลยว่า คนร้ายนั้นมีเชื้อโรคอะไรบ้าง การพบแพทย์โดยเร็ว จะทำให้เราสามารถให้ ยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉิน (เราคงไม่อยากมีลูกของคนร้ายอยู่ในตัวใช่ไหมครับ) ยาฆ่าเชื้อ ยาต้านโรคเอดส์ได้อย่างรวดเร็ว ทันท่วงที

ยาต้านเอดส์ และยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉิน หากล่วงเวลานานเกินไปแล้ว ประสิทธิผลของยาในการป้องกันโรคเอดส์ และการป้องกันการตั้งครรภ์จะลดลงมาก ดังนั้น สำคัญอย่างยิ่ง ต้องไปพบแพทย์โดยด่วนครับ

เมื่อไปถึงโรงพยาบาล ไม่ต้องกังวลว่าบุคลากรทางการแพทย์จะดูถูก หรือตราหน้าคุณว่าเป็นคนบาปอะไรนะครับ
อย่าลืมครับ ว่าคุณไม่ผิด ดังนั้น อย่ากลัวที่จะมาพบแพทย์ หรือพบตำรวจครับ
เมื่อพบแพทย์ก็จะมีการซักประวัติเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น โดยข้อมูลของผู้ป่วยทั้งหมดจะถูกเก็บเป็นความลับอย่างที่สุดครับ
ซักประวัติเสร็จก็จะตรวจร่างกาย
อันนี้สำคัญครับ เพราะแพทย์จะบันทึกบาดแผลภายนอก และบาดแผลภายใน เพื่อเป็นประโยชน์ในการดำเนินคดีครับ (ถึงแม้คุณจะไม่เอาเรื่อง แต่การตรวจร่างกายก็จะมีผลต่อการให้การรักษาต่อไปครับ)

เมื่อตรวจภายใน แพทย์จะดูลักษณะบาดแผล และเก็บสิ่งผิดปกติในช่องคลอดเพื่อตรวจหาตัวอสุจิ หรือคราบที่หลงเหลืออยู่

จากนั้นก็จะมีการเจาะเลือด เก็บปัสสาวะมาตรวจ เพื่อดูว่าคุณตั้งครรภ์หรือมีการติดเชื้ออะไรผิดปกติหรือไม่

แพทย์จะให้ยาฆ่าเชื้อที่ติดต่อทางเพศสัมพันธ์ ยาป้องกันการติดเชื้อเอดส์(กรณีสงสัยว่าคนร้ายมีเชื้อเอดส์) ยาป้องกันการตั้งครรภ์

หากผู้ป่วยดูมีความเครียดมาก หรือกังวลมาก อาจต้องพบพยาบาลจิตเวช หรือจิตแพทย์เพื่อรักษาด้านจิตใจด้วย

สรุปนะครับ

1. หลังเกิดเหตุร้าย ไม่ควรล้างทำความสะอาดภายในช่องคลอด เพื่อให้มีหลักฐานเหลือในร่างกายเรา จะได้เก็บส่งตรวจได้
2. ไปโรงพยาบาลโดยเร็วที่สุด เพื่อรับยาป้องกันการตั้งครรภ์ ยาป้องกันเอดส์ ยาป้องกันโรตทางเพศสัมพันธ์
3. แพทย์จะเขียนประวัติ ตรวจร่างกาย พร้อมเก็บสิ่งส่งตรวจ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อรูปคดี หากปล่อยไว้นาน หลักฐานพวกนี้ก็จะเลือนหายไปเรื่อยๆครับ
4. แพทย์จะตรวจเลือด และปัสสาวะของคุณ เพื่อหาโรคที่คุณเป็น และหาภาวะตั้งครรภ์ของคุณ
5. อาจต้องนัดมาตรวจซ้ำ เพื่อประเมินภาวะการติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์ หรือเชื้อเอดส์อีกครั้ง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อยนะครับ ถ้ามีข้อสงสัยก็สอบถามมาในกระทู้ได้เลยครับ

จากคุณ : prasit_tee
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 53 21:37:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com