Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

5 เดือนแล้วที่ประกันสังคมยังไม่อนุมัติ...จะทรมานผมไปอีกนานเท่าไร  

5 เดือนแล้วที่ประกันสังคมยังไม่อนุมัติ...จะทรมานผมไปอีกนานเท่าไร

ผมป่วยด้วยโรคไตวายเรื้อรัง (ไตเสียทั้ง 2 ข้าง) ปัจจุบันมีชีวิตอยู่ได้ก็ด้วยการต้องไปฟอกเลือดเท่านั้น ไม่ฟอกตามนัดเมื่อไร นับชั่วโมงรอวันตายได้ทันที

คนที่ไปฟอกเลือดด้วยกันบอกว่า ตัวเขาเองต้องรอเกือบจะหนึ่งปี ค่อยได้รับการอนุมัติ หรือว่า ผมต้องรอนานขนาดนั้นจริงๆ

5 เดือนกับการหาเงินเพื่อที่จะฟอกเลือด ครั้งละ 2200 บาท สัปดาห์นึงต้องไปฟอก 2 ครั้ง ปัจจุบัน ใช้เงินไปเกือบจะ 2 แสนบาท ทั้งจำนองที่นากับนายทุน ดอกร้อยละสาม ทั้งยายขายสร้อยคอให้ (ความจริง ตาที่บ้านก็ป่วยด้วยโรคเบาหวาน) ทั้งยืมเงินดอกร้อยละ 5 บางเจ้าก็ร้อยละ 10 ผมไม่รู้จะพึ่งใคร จะหาเงินมาจากไหนได้ทัน ได้เพียงพอกับค่าฟอกเลือด ญาติๆพี่น้องก็ไม่มีใครยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือบ้างเลย ต่างคนก็บอกว่า..ตัวเองก็กำลังลำบากอยู่เช่นกัน...ไม่มีให้ยืม...และก็ไม่มี...ไม่มี

ไม่ใช่ว่า ผมไม่สู้ (เพราะหากผมไม่สู้ ผมคงไม่มาตั้งกระทู้ถามความคิดเห็น หรือตั้งกระทู้เพื่อปรึกษา หาทางออกในนี้หรอกครับ) แต่คำว่าสู้นี้ เมื่อคิดดีๆแล้ว ผมสู้กับอะไร สู้กับการหาเงินเพื่อฟอกเลือด สู้ยังไง ต้องทำอะไร???ผมล่ะคิดหาคำตอบมาตลอดระยะเวลา 5 เดือน ต้องสู้ยังไง ค่อยจะมีชีวิตรอด และจะเอาอาวุธอะไรไปต่อสู้

ปัญหาคือ ทำไมประกันสังคมต้องให้รอนานขนาดนั้น ทั้งๆที่ผมจ่ายเงินประกันครบทุกๆเดือน กับระยะเวลา 5 เดือน มันนานเกินไปหรือไม่ ผมรอแล้วรออีก รอทุกๆวัน

ผมอยากจะไปร้องเรียนทางสื่อด้วยตัวเองครับ แต่ไม่รู้จะเดินทางไปได้อย่างไร แล้วต้องไปร้องเรียนที่ไหน ผมเคยส่งเรื่องไปทางเมลล์ แต่ก็เงียบหายตลอด ไม่มีคำตอบกลับใดๆ เพื่อนๆพี่ที่อ่านเรื่องของผมพอจะมีคำแนะนำดีๆในการไปร้องเรียนบ้างไหมครับ ผมทนรอต่อไปไม่ได้แล้วจริงๆ เป็นระยะวิกฤติของชีวิตผมแล้วจริงๆครับ

ผมไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วล่ะครับ
ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้ อาทิตย์นี้จะเป็น จะตายยังไง ลุ้นกับชีวิตตัวเองอยู่ตลอด
ไปยืม เจ้าหนี้ก็ไม่ให้ยืมแล้ว งานการก็ทำไม่ได้ เดินไกลหน่อยก็เหนื่อยหอบแล้ว
ชีวิตจะจบเพียงเท่านี้ ก็ให้มันรู้ไป...

แก้ไขเมื่อ 14 มิ.ย. 53 13:32:57

จากคุณ : พรุ่งนี้ยังมีตะวัน
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 53 13:02:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com