Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~ รบกวนขอคำแนะนำอาหารสำหรับโรคไต ~  

รบกวนสอบถามด้วยนะค่ะ คือ คุณพ่ออายุ 61 ปี เป็นโรคเบาหวานมาหลายปีแล้วค่ะ เมื่อ 3 เดือนก่อนเพิ่งเจอภาวะเส้นเลือดหัวใจตีบ ต้องใส่ขดลวดยาเข้าไปในร่างกาย

โดยปกติคุณพ่อจะไปพบแพทย์ตามที่นัดด้วยตัวเอง แต่หลังแกออกจาก ร.พ. ลูกๆ เพิ่งทราบว่าไตของแกเสียไปถึง 80 % แล้วจากอาการของโรคเบาหวาน คุณหมอได้แนะนำให้ดูแลเรื่องอาหาร เพื่อชลอการฟอกไต
แต่ได้ลองหาข้อมูลต่างๆ ดูแล้ว อาหารที่เหมาะสมสำหรับผู้ป่วยโรคไต มีข้อจำกัดมากมาย ผัก ผลไม้ ต่างๆ ที่คิดว่าปลอดภัยก็ไม่สามารถรับประทานได้
อยากได้เมนูอาหารที่เหมาะสมสำหรับคนป่วยโรคไต (ที่ยังไม่ได้ฟอก)

ใครมีความรู้ คำแนะนำ เรื่องโรคนี้ รบกวนด้วยนะค่ะ ตอนนี้สุขภาพของคนป่วย และคนในครอบครัวไม่ดีเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : ดอกหญ้า
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 53 23:33:09 A:58.8.46.183 X: TicketID:141874

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com