Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

....(ถอดล๊อคอินมาตั้ง) อยากรู้ว่าเพื่อนๆมีวิธีกำหนดลิมิตการดื่มกันขนาดไหนค่ะ??....  

มาจากห้องสยามค่ะ

ขอมาตั้งถามในห้องนี้ด้วยนะค่ะ

.................................................................................................

...อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ แต่ละคน มีการกำหนดมั้ยอ่ะค่ะว่า จะกินเหล้า .เบียร์ .วอดก้า .ไวน์ ฯลฯ แต่ละครั้งเนี่ย จะกินกี่ขวด กี่แก้ว กี่ลิตร ฯลฯ อันนี้ของแต่ละคนนะค่ะ ไม่ใช่ทั้งวง

...คือว่า เราเป็นคนชอบสังสรรค์อ่ะค่ะ เพื่อนชวนไปไหนไปหมด (ถ้าว่าง) เฮไหนเฮนั่น แล้วก็ดื่มแอลกอฮอล์ได้ทุกประเภทค่ะ เหอๆๆ แย่จัง แต่จะมีข้อเสียอย่างเดียวคือ เราไม่รู้ลิมิตของตัวเองอ่ะค่ะ เป็นประเภทที่ดื่มแล้ว ดื่มได้เรื่อยๆ ทั้งวัน ทั้งคืน จนกว่าวงจะเลิก จนกว่าจะไม่มีเพื่อนนั่งดื่ม นั่งคุยด้วย นั่นแหละค่ะถึงจะไปนอน

...แล้วบางครั้ง (อันนี้น้อยครั้งมากๆ เท่าที่นับได้ก็ ๒ ครั้งได้) จะดื่มจนเมาเละเทะอ่ะค่ะ ต้องให้เพื่อนตามเช็ด ตามล้าง ตามลากให้ไปนอน แล้วพอตื่นขึ้นมา ก็จำไม่ได้ค่ะว่าม่ะคืนเราทำรัยไปบ้าง !!!

...อันนี้รู้ตัวค่ะ ว่าทำตัวแย่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็อันตรายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าไม่มีเพื่อนอยู่ด้วยก็ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเหมือนกัน

....อยากจะปรับปรุงตัวค่ะ แต่เป็นคนที่อดไม่ได้ ปกติอยู่บ้านไม่ดื่มนะค่ะ จะดื่มเฉพาะตอนที่เพื่อนๆดื่มกัน สังสรรค์กัน ถ้างานไหนไม่มีคัยดื่มแอลกอฮอล์ ก็ดื่มอย่างอื่นได้ค่ะ แต่พอเห็นเพื่อนๆดื่มทีรัย มันต้องเอากะเค้าด้วยทุกทีไป

...แล้วเราเป็นคนดื้อด้วย เคยห้ามตัวเองเหมือนกันคิดว่าถ้าคราวหน้าพอรู้สึกตัวว่ามึนๆแล้วก็พอ ไม่ต้องดื่มแล้ว แต่พอถึงเวลานั้นทีรัย ก็จะบอกกับตัวเองว่า ยังไหวน่าๆ ยังไม่เมา (อ่ะ อันนี้คุ้นๆมั้ยค่ะ) เป็นแบบนี้ทุกทีค่ะ

...เลยไม่รู้จะทำไงกะตัวเองดี จะให้เลิกดื่มไปเลยอันนี้คงทำไม่ได้ เลยอยากจะรู้ว่าเพื่อนๆ ทำไงกันมั่งค่ะ

ปล.ขอเป็นคำแนะนำนะค่ะ ไม่ใช่ซ้ำเติม แหะๆๆ

จากคุณ : คนอยากรู้
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 53 16:36:39 A:116.16.213.165 X: TicketID:273811

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com