Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเริ่มสร้างกล้ามเนื้อ แต่มีข้อกังวลหลายอย่างมากเลยครับผม รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ  

คือ จากกระทู้นี้
http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L9370757/L9370757.html

ผมได้รับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากๆ จากคุณ Getcha ให้สร้างกล้ามเนื้อ
รวมทั้งไปเชียร์ คุณ HolyShadow มา และเห็นน้ำหนักพี่เขากำลังลงอย่างงดงาม

เลยอยากจะสร้างกล้ามเนื้อขึ้นมาบ้างอะครับ
แต่นี่ไม่ใช่เรื่องใหม่ แหะๆ ผมพยายามสร้างมาหลายครั้งแล้ว
เพียงแต่มีข้อกังวลสองสามตัว อยากมาปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในห้องน่ะครับ
เริ่มเลยนะครับ

1. เคยพยายามสร้างกล้ามเนื้อมาก่อน มุ่งสร้างแบบใช้เวลาในโรงยิมวันละ ชม. ครึ่ง สี่วันต่อสัปดาห์ แล้วน้ำหนักพุ่งพรวดๆ ไปติดขีดบนอย่างน่าตกใจ เอวกางเกงคับ ขากางเกงคับ เพื่อนทักว่าน้ำหนักขึ้น กระดุมเสื้องี้ปริทีเดียว ไม่แน่ใจว่าจะเพราะยกน้ำหนักแล้ว "หลุด" บ่อยขึ้นรึเปล่านะครับ แต่ตอนนั้นก็พยายามให้หลุดบนเนื้อสัตว์กับผลไม้แล้วนา ไม่ไปหลุดที่อื่น

2. เคยซื้อเวย์มาตั้งแต่ความพยายามครั้งนั้น แต่ไม่กล้าเปิดซอง
เพราะยิ่งอ่านวิธีใช้ยิ่งกลัว ฉลากเขียนไว้ว่า ใช้กับนักกีฬาที่ออกกำลังแบบ "หนักๆ" เท่านั้น ไม่เช่นนั้นก็ไม่รับผิดชอบต่อผลใดๆ ทั้งสิ้น มันมีผลข้างเขียงไหมครับ กินแล้วจะเป็นไรรึเปล่า ควรกินไหมครับ

3. พ่อและพี่ชายบอกว่า หากกล้ามใหญ่ๆ ตอนนี้ เมื่อละเลยไม่เล่นกล้ามหรืออายุมากขึ้น เนื้อหนังจะย้อยๆ ยุ้ยๆ เหี่ยวๆ จริงรึเปล่าครับ  ถ้าจริง จะหลีกเลี่ยงอาการนี้ยังไงดีครับ

4. ช่วงนี้ย้ายที่อยู่บ่อยชนิดชนเดือนย้าย ชนเดือนย้าย ทำให้ไม่มีโอกาสซื้อพวกดัมเบลล์เลยครับ เพราะขนย้ายยาก ที่อยู่ปัจจุบันก็ไม่มีฟิตเนส มีวิธีสร้างกล้ามเนื้อโดยไม่ต้องใช้ดัมเบลล์หรืออุปกรณ์ไหมครับ เท่าที่รู้ๆ คือท่าวิดพื้น ซึ่งตอนนี้ทำทุกเช้าหลังวิ่งเสร็จ กับท่าซิทอัพ รู้แค่สองท่านี้เท่านั้นเอง

รู้สึกว่าอยากรู้เยอะมากๆ เลย แหะๆ
ใครรู้ข้อเดียวสองข้อหรือมีข้อแนะนำอื่นๆ ก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนที่มาตอบล่วงหน้าคร้าบบ

ใครมาช่วยกันตอบ ขอให้มีกำลังฮึดแรงกล้า ลดน้ำหนัก เพิ่มกล้ามเนื้อ ฟิตร่างกายประสบความสำเร็จยิ่งๆ ขึ้นไป ไม่หลุด ไม่เบี้ยว ด้วยเติ๊ดดด

ลืมเพิ่ม ปล. สำหรับคนที่ไม่ทราบจากกระทู้ที่แล้ว
ผมสูง 165 ซม. หนัก 72 กก. อายุ 21 ปีครับ

แก้ไขเมื่อ 17 มิ.ย. 53 18:49:14

จากคุณ : คมลิขิต
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 53 18:48:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com