Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้ขอกำลังใจนิดนึงน้า]บริจาคโลหิตครั้งแรกมัน"เจ็บ"หรือเปล่าค่ะ  

หลังจากที่ด้อมๆมองๆ ใจก็อยากเสียเหลือเกิน อยากช่วยชีวิตคนอื่น แต่ด้วยความกลัวในจิตใจของฮานะเองนั้นแหละ กลัวเข็ม กลัวเจ็บ สารพัดที่ผู้หญิงคนนึงจะกลัวได้

วันนี้ก็เป็นอีกวันหนึ่งที่อยากจะไปอีกเหมือนกันค่ะ สภากาชาดเค้าปิดรับบริจาค 1 ทุ่มครึ่ง เมื่อคืนก็นอนเต็มที่ วันนี้กินน้ำผลไม้แก้วใหญ่ตอนเช้า และเกาเหลาเย็นตาโฟไม่ใส่น้ำมัน และจิ๊บน้ำมาเรื่อยๆทั้งวัน  ก็น่าจะพร้อม แต่ .....

ขออีกหน่อยแล้วกันนะค่ะ

ส่องกระจบแล้วตาขาวมันเริ่มกลบตาดำยังไงไม่รู้ แปลก!! ใครเดินผ่านโต๊ะทำงานฮานะตอนนี้ก็แทบไม่กล้าสบตากับเราแล้ว ไม่ใช่เค้ากลัวตาแปลกๆนี่นะค่ะ แต่เนื่องจากว่า ฮานะเล่นถามไปหมดซะทุกคนเลยว่า "บริจาคเลือดมันเจ็บมั้ย"

บางคนก็บอกเจ็บแบบมดกัด แป๊บเดียว <<< มดบ้าอะไร กัดทีเลือดไหลเป็นถุงเลย
บางคนก็บอกเข็มมันใหญ่มากนะ <<< ทำลาย ขวัญและกำลังใจอย่างรุนแรง
บางคนก็บอกครั้งแรกมันเจ็บ แต่ครั้งต่อไปก็เฉยๆล่ะ <<< ล่อแหลมมาก

**และฮานะอยากรู้อีกเรื่องนึงนะค่ะ ถ้าไขมันในเลือดสูง แล้วเราบริจาคไปแล้วเนี๊ย เค้าจะเอาเลือดเราไปทิ้งหรือว่า ทำอะไรค่ะ ??? เพราะฮานะเคยตรวจร่างกายปีที่แล้วโน้น ไขมันเยอะอยู่เหมือนกัน ปีนี้ไม่ค่อยออกกำลังกายด้วยค่ะ **

ปล.ที่ตัดสินใจไปเพราะเห็นว่า O rh- ยังเป็นที่ต้องการของผู้ป่วยอีกหลายคน

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 53 14:42:25

จากคุณ : ฮานะจังแห่งPWC
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 53 14:40:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com