Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลับมาเป็นโรคซึมเศร้า หลังจากที่หายไปแล้ว 3 ปี (ขอเปิดใหม่นะครับ ขออภัย)  

จากกระทู้เดิม http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L9445458/L9445458.html
ขอโทษทีครับ ผมทำลิ้งก์แบบสีเหลืองๆไม่เป็น

ก่อนอื่น ขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจผมครับ ผมซึ้งใจมากเลย

ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อนดีครับ
เอาเป็นว่า จะเล่าอาการหลังจากวันนั้นให้ฟังก่อนดีกว่า
และอาจจะระบายอะไรลงไป ถ้าไม่ชอบก็ขออภัยนะครับ
แต่ผมคิดว่า การระบายออก ก็อาจจะดีขึ้นเหมือนกัน

วันนั้นที่ผมรู้ัตัวว่าเป็น คือคืนวันอังคาร
อาการมาหนัก แบบขั้นรุนแรงมาก ผมประเมินในใจเลยว่า อย่างเก่งที่สุดผมอยู่ได้ไม่เกิน 11 วันแน่นอน ถ้าจะฝืนให้มากที่สุด

ผมเลยบอกกับตัวเองว่า ยังไม่อยากตายตอนนี้ มันด่วนเกินไป
ก็เลยพยายาข่มตานอน
แต่ยิ่งนอนก็เหมือนยิ่งแย่ลง ..  สมองมันสั่งให้เศร้า บังคับให้"เลือก"เลยว่า จะตายมั้ย
แต่ผมคุมสติตัวเองให้มีมากที่สุด
ผมมองพัดลมเพดาน ที่มี 4 ใบพัด แล้วนับ 1....2....3....4....1...2...3...4... ไปเรื่อยๆ
ถ้าคิดเรื่องอื่นตอนไหน ก็พยายามหักกลับมาที่พัดลม แล้วนับใบพัดไปเรื่อยๆ
จนนอนหลับก็น่าจะเลยตี 3 ไปแล้ว

วันพุธผมมีเรียน 10.30 ขับรถไปถึงตึกตอน 10.38
ลืมไปเลยว่า ตัวเองไม่ได้ใส่คอนแท็คเลนส์ เพราะอันเก่ามันฉีกขาดไปแล้ว
ก็เลยไปซื้อคอนแท็ค ไกลจากที่เรียนมากๆ
แต่พอซื้อแล้วก็ไม่ไปเรียน กลับมานอนที่ห้อง
ไม่มีใครโทรตาม...

พอผมมีสอบคณิต 14.30-16.00 ผมก็ไป
ไม่มีปัญหาอะไรมาก นอกจากมึนหัว คิดอะไรไม่ค่อยออก

มีเรียนชีวะต่อ 16.30-18.00 แต่ผมไม่ไป

---

วันนี้ ผมตั้งใจว่าจะไปหาหมอ เพราะวันนี้เรียนแค่ 9.00-12.00
แต่ผมทำแล็บเร็ว เลยเสร็จตอน 11.30
ก็กลับมาเปลี่ยนชุด แล้วนอนพัก แล้วก็มาเปิดอ่านกระทู้เลย

แต่แทนที่ผมจะมีกำลังใจ ไม่รู้ทำไมความคิดผม เปลี่ยนไป
ไม่ได้ผิดที่ทุกคน แต่เป็นที่ผมเองครับ

จากคุณ : Radomski
เขียนเมื่อ : 8 ก.ค. 53 13:55:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com