Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พรบ.คุ้มครองผู้เข้ารับบริการสธ. อ่านแล้วเป็นลม คุณหมอทุกท่านช่วยผมดูด้วยครับ{แตกประเด็นจาก L9437140}  

จากกระทู้พรบ.อันน่าตกใจด้านล่างของคุณหมาป่าดำ

โดยเฉพาะจุดที่สามารถเอาผิดทางอาญากับแพทย์  และ การตัดสินโทษซึ่ง ตัดสินถูกผิด ชี้ขาด โดย เสียงข้างมาก ไม่เอาความเห็นด้านวิชาการมาร่วม พิจารณา

สองข้อนี้  ผมไม่แน่ใจว่าข้อไหนจะทำให้หมอลาออกได้มากกว่ากัน ส่วนจะเพราะอะไรนั้น  หาอ่านได้ในความเห็นในกระทู้เดิมนะครับ

แต่เรื่องความผิดทางอาญานั้น  อย่างน้อยก็ต้องตัดสินว่าผิดจริง  ถึงเอาผิดได้  แต่ว่าเรื่องตัดสินโดยไม่เอาความเห็นด้านวิชาการมาเกี่ยวข้องนี่  ผมเห็นว่าเป็นเรื่องใหญ่มากเลยนะครับ

ผมจึงไปอ่านพรบ ฉบับเต็ม  แต่ไม่เห็นว่ามีท่อนใดระบุเนื้อหาส่วนนี้ไว้  ไม่ทราบว่าผมไม่เห็นเอง  หรือว่า  แปลความไม่เข้าใจเองกันแน่

รบกวนท่านที่ทราบ  หรืออ่านเนื้อหาพรบ.ฉบับนี้แล้ว  ช่วยอนุเคราะห์ให้ความกระจ่างผมด้วยนะครับ

จากคุณ : เสี่ยวฉา
เขียนเมื่อ : 10 ก.ค. 53 20:32:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com