Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คอเลสเตอรอลสูง นี่มันเกี่ยวกับกรรมพันธุ์ ด้วยใช่ไหมคะ  

เนื่องจาก จขกท.ไปตรวจสุขภาพประจำปีมาแล้วผลตรวจบอกว่าคอเลสเตอรอลสูง
เลยอยากทราบว่ามันมีผลมาจากกรรมพันธุ์ด้วยไหมเพราะว่าพ่อเป็นเหมือนกัน

รายงานผลตรวจก่อนนะคะ
ปี 2551 น้ำหนัก 48 กก. ตรวจได้ 241 รพ.ทหารเรือ
ปี 2552 น้ำหนัก 48.5 กก. ตรวจได้ 272 สถาบันมะเร็งแห่งชาติ
ปี 2553 น้ำหนัก 47.4 กก. ตรวจได้ 293 รพ.กรุงเทพคริสเตียน

เมื่อวานคุยกับพ่อบอกว่าต้องกินยาควบคุม แต่เราไม่อยากกินกลัวเป็นเหมือนพ่อ
พ่อเป็นทั้งเบาหวาน,ความดันโลหิตสูง,ตอนนี้ไตวายเรื้อรัง ต้องฟอกไตอยู่
และก็เคยเป็นไขมันในเลือดสูงด้วย หมอให้กินยาควบคุม แต่ปัจจุบันฟอกไตอยู่
ทำให้ไม่ต้องทานยาเบาหวาน กับ ยาลดไขมันแล้ว เราก็เลยกลัวว่าจะเป็นเหมือนพ่อ
ก็เลยไม่อยากกินยา ตอนนี้เลยชั่งใจว่าจะไปหาหมอดีไหม ถ้าไปก็คงต้องกินยา

แล้วก็ขอปรึกษาอีกเรื่องนะคะ
1.ถ้าเราออกกำลังกาย แล้วไขมันจะลดจริงไหม ปีที่แล้วเคยไปเข้าฟิตเนส แต่ตอนนี้เลิกแล้ว เพราะมันเปลืองเงิน
และส่วนมากก็เล่นแต่โยคะ ไม่ได้ออกกำลังกายแบบหนักๆ
2.ถ้าตั้งหน้าตั้งตาลดอาหารหวาน ซึ่งของทอดของมันเราไม่ชอบอยู่แล้ว แต่ติดขนม+ไอศครีม แล้วเน้นแต่ผักจะดีขึ้นไหม

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ แต่สุขภาพเราก็ปกติดีนะคะไม่เป็นอะไร
พี่ที่ทำงานบอกว่าเขาเป็นแค่ 250 ก็หน้ามืดแล้วแต่เราไม่เป็นไรเลยคะ

ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 53 12:48:44

จากคุณ : ดอยวิน
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 53 11:47:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com