Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่กำลังจะผ่าตัดกระดูกทับเส้นที่จมลึกถึงไขสันหลังขอคำปรึกษาและเล่าประสบการณ์คะ  

สวัสดีคะชาวสวนลุมพินีทุกท่าน  อย่างที่บอกคะแม่กำลังจะเข้าผ่าตัดซึ่งเป็นงานยากพอดูเพราะเป็นกระดูกข้อที่ 5 6 และ7คะแถมยังกดไขสันหลังอีกอาจจะต้องใส่เหล็กหร์อเปล่าก็ต้องดูอีกทีคะ
ตอนนี้เฉพาะค่าใช้จ่ายที่ผ่านมาก็พอสมควรโดยเฉพาะค่าx-ray computer
เท่าที่คุยกับคุณหมอก็พอประมาณค่าใช้จ่าย บวก ลบ ที่ 200,000 บาท ซึ้งก็มากพอสมควรและทางเราเองก็ไม่มีสวัสดิการใดๆจึงอยากขอถามเพื่อนสมาชิกคะว่าพอจะมีหน่วยงานใดพอจะช่วยใด้บ้างไหมคะ
รบกวนด้วยคะ
และก็มีประสบการณเกี่ยวกับเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังด้วยคะ  คือ ร.พ.ที่แม่จะผ่าตัดคะเป็น ร.พ.รัฐคะและคุณหมอก็อยากจะช่วยเลยถามว่าแม่มีบัตรทองหรือเปล่าเราก็ตอบว่ามีหมอเลยแนะนำว่าให้เรารักษากับหมอที่ ร.พ.ตามบัตรทองค่าใช้จ่ายจะได้เบาลงคะ
แต่เราไม่สามารถทำได้คะเพราะแม่ป่วยมานานแล้วและตอนนี้ก็แย่ลงมากคะเคยไปพบหมอที่นั่นคะแต่ก็ให้แค่ยาครายเส้นไม่ยอมx-rayและไม่นัดอีกเลยพอแม่ทรุดทีก็ไปหาทีแล้วก็จบแบบเดิมทุกครั้ง สุดท้ายคุณหมอใจดีเลยเขียน จม.ให้ไปยื่นที่ รพ.ต้นสังกัดบัตรเพื่อที่จะขอนำผู้ป่วยมาดูแลเองและบอกให้เอาฟิมล์ให้หมอที่โนนดูด้วยจะได้ทราบและเซ็นย้ายให้เมื่อผ่าตัดส่วนไหนที่บัตรทองจ่ายให้ก็จะได้ช่วยไปได้บ้างที่เหลือเราก็จ่ายเองในส่วนที่เกินหรือไม่อยู่ในรากการคะ

แต่คำตอบที่เราได้จากหมอคนนั้นคือ
คุณจะย้ายไปทำไมโรคนี้ผมก็รักษาได้  ผ่าตัดผมก็ผ่าได้
แม่เลยถามว่า "แล้วถ้าผ่าแล้วนานไหมคะกว่าจะฟื้นตัวนะคะ"
หมอตอบว่า "มันก็มีหลายแบบนะขึ้นอยู่กับคนไข้ ผ่าแล้วหายปกติ ผ่าแล้วไม่หาย ผ่าแล้วหนักกว่าเก่า ผ่าแล้วพิการ หรืออาจตายคาเตียงผ่าตัด
แล้วหลังจากนั้นก็จ่ายยาและไม่นัดอีกเหมือนเดิมทั้งที่อาการของแม่ต้องกินยาอยู่ตลอดแต่บางครั้งหมอต้องให้หยุดซักอาทิตร์เพราะยาแรงและตอนนี้แม่ก็เป็นโรคกระเพาะเรียบร้อยแล้วคะ

ต่อให้วันนั้นหมอคนนั้นเขานัดแม่ก็ไม่กล้าไปหาอีกหรอกคะแถมกลับมายังมานั่งเครียดเรื่องตายคาเตียงผ่าตัดอีกต้งนาน

เพื่อนสมาชิกเคยเจอแบบนี้บางไหมคะ

จากคุณ : phimps
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 53 00:37:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com