Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ โรงพยาบาลเปาโลสยาม โชคชัย4 ปฏิเสธการรักษาฟัน เด็กอายุ 6 ขวบ  

วันนี้ ลูกสาวคนโตผม หลังจากรับประทานอาหารเช้า ขณะเคี้ยวอาหาร

ก็เกิดเหตุการณ์ เหล็กที่อุดฟันไว้ เกิดหลุดออกมา ทำให้ทานอาหารต่อไม่ได้ (เสียวฟัน)

อีกทั้งลูกชายคนกลาง ก็ตัวรุมๆ เนื่องจากอากาศเปลี่ยนแปลง

ผมจึงตัดสินใจพาเด็กทั้งสองคนไปรับการรักษาที่โรงพยาบาลเปาโลสยาม ซอยโชคชัย 4 เนื่องจากใกล้บ้าน

ไปถึงโรงพยาบาล เวลาประมาณบ่ายโมง แม่ของเด็กได้พาลูกชายขึ้นไปหาหมอที่ชั้น 2 (แผนกเด็ก)

เวลาเดียวกันผมพาลูกสาวมาที่แผนกทันตกรรม

เมื่อมาถึงแผนกฯ ผมได้แจ้งอาการให้พนักงาน (หรือพยาบาล) ที่เคาเตอร์

พนักงานขอชื่อเด็ก พร้อมกับคีย์ประวัติ (ครอบครัวผมเป็นลูกค้า รพ.นี้ทั้งครอบครัว)

นี่จึงไม่ใช่ครั้งแรกที่ลูกสาวคนโตเข้าไปรักษา เคยไม่สบายถึงขั้นหมอสั่งนอนที่นี่ด้วยซ้ำไป

รอสักพักพนักงาน คนดังกล่าว ได้แจ้งผมว่า ไม่มีหมอฟันที่จะรักษาฟันให้ลูกสาวผม

วันนี้มีเพียงแพทย์เฉพาะทาง (รักษารากฟัน) ประจำอยู่คนเดียว

ผมจึงบอกพนักงาน ท่านนั้นกลับไปว่า

ขอให้ช่วยแจ้งคุณหมอให้ช่วยดูอาการเบื้องต้นให้ลูกสาวผมได้หรือไม่

พนักงานท่านนั้นเดินเข้าไปในห้องที่คุณหมออยู่ สักพัก ก็เดินออกมา

คุณหมอปฏิเสธที่จะรักษา หรือแม้แต่ดูอาการเบื้องต้น

เหตุผลเนื่องจากคุณหมอเป็นแพทย์ทันตกรรมเฉพาะทางรักษารากฟัน

จึงไม่สามารถดูอาการเหล็กอุดฟันหลุดให้ลูกสาวผมได้

ขอให้ผมพาลูกสาวมาใหม่ในวันพรุ่งนี้ (วันอาทิตย์)  จะมีหมอเด็กมา

แล้ววันนี้ ลูกผมจะรับประทานอาหารได้อย่างไร (อีก 2 มื้อ + มื้อเช้าพรุ่งนี้)

ด้วยความเป็นห่วงลูกผมจึงขอร้องพนักงานท่านนั้นอีกครั้ง

ขอให้คุณหมอช่วยดูอาการเบื้องต้นให้สักนิดจะได้มั้ย ก็ได้รับการปฏิเสธอีกครั้งเช่นกัน

จึงเดินขึ้นไปที่ชั้น 2 เพื่อรอลูกชายที่กำลังตรวจรักษาอยู่ และขอคุยกับทางผู้บริหาร เรื่องบริการที่ได้รับดังกล่าว

ได้พูดคุยกับตัวแทนผู้บริหาร คุณสุภาพร (ขออนุญาตเอ่ยนาม) และได้แจ้งความไม่สะดวกที่ได้รับให้ท่านได้ทราบ

คุณสุภาพร ได้ประสานไปทางคุณหมออยู่สักครู่ จึงเดินมาบอกว่าให้ผมพาน้องกลับเข้าไปตรวจได้

แต่ผมปฏิเสธไป เนื่องจาก แม้ไม่เคยเจอกัน

แต่ผมหมดความศรัทธาคุณหมอ (ที่ปฏิเสธการรักษา) ท่านนั้นไปแล้ว

ผมจะไว้วางใจได้อย่างไร ถ้าคุณหมอท่านนั้น เกิดถูกผู้บริหารตำหนิหรือบังคับให้มาตรวจลูกสาวผม

โดยที่ไม่ได้เต็มใจรักษาตั้งแต่แรก

จากแค่เหล็กอุดฟันหลุด คุณหมอคนนั้น อาจจับลูกผมรักษารากฟันเลยก็เป็นได้ (ก็ท่านชำนาญเฉพาะด้านนี้นี่นา)

ทางคุณสุภาพร ก็เสนออีกว่าจะโทรตามคุณหมอฟันท่านอื่นมาให้

เนื่องจากลูกชายผมตรวจเสร็จแล้ว (และไม่รู้จะต้องรออีกนานเท่าไหร่) ผมจึงได้ปฏิเสธกลับไป

สรุป ลูกชายไม่สบายนิดหน่อย อาการไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง ได้ยาลดไข้ กับยาแก้ไอ กลับมา ครับ

ปล. การนำมาโพสในห้องนี้ ไม่ได้เจตนาทำลายชื่อเสียงของโรงพยาบาล

เพราะผมและครอบครัวก็เคยได้รับการบริการที่ดีจากโรงพยาบาลนี้หลายครั้ง เนื่องจากอยู่ใกล้บ้าน

เพียงแค่อยากเตือนเพื่อนๆ ที่ได้อ่านกระทู้นี้ ให้ทราบถึงพฤติกรรมของแผนกทันตกรรมของโรงพยาบาลนี้

และถ้าทางโรงพยาบาลได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้นี้

ก็อาจจะได้นำกรณีดังกล่าวมาปรับปรุงการให้บริการในโอกาสต่อไปครับ

จากคุณ : Are Yoi
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 53 17:14:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com