Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องชายอยากเรียนแพทย์ จะห้ามยังไงดี  

น้องชายผมอยู่ ม.6 แล้ว เราสนิทกันมาก คุยกันได้ทุกเรื่อง
วันนี้เขามาขอใช้คอม เพื่อที่จะสมัคร กสพท
ผมก็ถามว่า จะสอบแพทย์จริงเหรอ เขาก็บอกว่า อืม ก็อยากเป็นหมอ

ผมก็ถามเขาว่าทำไม
ถ้าเป็นเด็กปกติ ส่วนใหญ่(เท่าที่เห็นมา) ก็จะบอกว่า เท่ดี ดูมีความรู้ ต้องเรียนเก่ง เงินเดือนเยอะ มีหน้ามีตาในสังคม

แต่น้องบอกว่า ไม่อยากแต่งงาน พอไม่แต่งงานก็ไม่อยากอยู่เหงาๆคนเดียว อยากทำงาน อยากยุ่งๆทั้งวัน อยากทำงานเพื่อสังคม เงินที่ได้มาก็จะเอาให้พ่อแม่ ตัวเองก็จะใช้เดือนละหมื่น ที่เหลือก็ให้พ่อแม่หมด ไม่อยากไปเที่ยว ไม่ชอบเที่ยวกลางคืน
เวลาได้ช่วยเหลือคนอื่นแล้วรู้สึกดี

ผมก็บอกว่า อืม ก็ใช่ แต่แพทย์สมัยนี้ มันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว ไม่ค่อยมีใครไหว้แล้วล่ะ
เขาก็บอกว่า อืม ก็ไม่ไหว้ก็ไม่เป็นไร ทำไมต้องไหว้ด้วยล่ะ

ผมก็บอกว่า หมอน่ะ โดนด่าทุกวันเลยนะ คนไข้เมาแล้วถีบก็ไม่มีใครช่วย แต่ทำคนไข้นิดเดียวก็โดนฟ้องเอาเงินแล้ว
เขาก็บอกว่า จะอดทน จะไม่ทำคนไข้แย่ๆแน่นอน ยังไงคนไข้ก็ต้องเห็นใจ ไม่ฟ้องหรอก

ผมก็บอกว่า ก็ใช่ ตอนนี้คิดว่าจะไม่ทำชุ่ย แต่พอโตขึ้นไปก็ไม่แน่ใช่มั้ยล่ะ คนเราก็ต้องมีเบลอบ้าง ถ้าอดนอนไปก็อาจจะมีพลาด
เขาก็บอกว่า ไม่นะ จะไม่ทำแย่ๆจริงๆ

ผมก็บอกว่า รู้มั้ยว่าหมอน่ะ วันหยุดอาชีพอื่นเขาก็ไปเที่ยวกัน แต่หมอน่ะยิ่งหยุดคนไข้ยิ่งเยอะ
เขาก็บอกว่า ก็มันเป็นหน้าที่ หมอคนอื่นก็ไม่ได้หยุดกัน แล้วก็ไม่ชอบเที่ยว

ผมก็บอกว่า หมอน่ะ ถ้าอยู่เวรล่ะก็ จะมาทำงานเช้า อยู่เวรตอนกลางคืน ตอนกลางวันของวันต่อมาก็ไม่ได้นอนนะ ต้องมาทำงานต่อ ต่อกัน 36 ชั่วโมงเลยนะ เมิงเคยอดนอน ทำงานต่อกัน 36 ชั่วโมงไปทำงานที่ต้องเสี่ยงชีวิตคนมั้ย

มันก็บอกว่า เดี๋ยวโตขึ้นก็อดทนได้ คนอื่นทำได้ เราก็ต้องทำได้

ผมเลยไม่พูดต่อ ปล่อยให้มันเลือกอันดับไป มันก็กรอกข้อมูลอย่างสบายใจเฉิบ

ก็ดีนะครับ ที่มีน้องอยากเสียสละเพื่อสังคม ฟังแล้วก็ดีใจ
แต่ดูสิ่งในปัจจุบันที่แพทย์ได้รับสิครับ
ระบบแพทย์หลวมจะตาย อะไรๆก็ไม่พร้อม
แต่ระบบกฏหมายที่ใช้กับแพทย์นั้นช่างเข้มงวดเหลือเกิน

สื่อ ก็คอยแต่จะจ้องจับแพทย์ โดยไม่รอดูข้อมูลความจริงเลยซักนิด พอหมอไม่ผิดก็ไม่เคยออกมาแก้อะไร

แพทย์เดี๋ยวนี้ ดูดีที่สุดก็ตอนสอบติดเท่านั้นแหล่ะ

พอมาเป็นแพทย์จริงๆ ก็โดนด่า โดนญาติๆข่มขู่ ทั้งๆที่ยังไม่เริ่มทำด้วยซ้ำ ก็กลายเป็นหมอชุ่ยในสายตาญาติๆแล้ว

ผมคิดไม่ออกจริงๆ และไม่อยากให้สิ่งแบบนี้เกิดกับคนในครอบครัวผมเลย
ไม่รู้ว่าน้องคิดอะไรอยู่ แต่ไม่อยากให้น้องเรียนแพทย์เลยจริงๆ

เข้าใจว่าอยากเก็บเงินให้พ่อแม่ แต่ถ้าโดนฟ้องขึ้นมา ก็มีแต่จะให้พ่อแม่ช่วยเหลือนั่นแหล่ะ

แต่ก่อนผมก็อยากเป็นมากๆ แต่ตอนนี้ไม่อยากแล้ว เพราะไม่เข้มแข็งพอ ไม่ทนต่อปัจจัยต่างๆได้

แต่น้องอยากเป็น แบะมันก็คิดว่าจะทนได้
เรื่องสอบ ผมคิดว่า มันน่าจะได้แน่ๆ เพราะลองให้ทำข้อสอบ ก็ทำได้คะแนนดี
ไม่ต้องรอ กสพท ผมว่ามันติดตั้งแต่รับตรงแล้วล่ะ

ผมจะช่วยน้องยังไงดีครับ

จากคุณ : Radomski
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 53 01:59:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com