Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเพิ่มน้ำหนักให้ตัวเองโดยไม่ลงที่พุง ทำยังไงดีครับ  

ผมสุง 173 หนัก56 กิโลเอง (เคยหนักมากสุดก็แค่62ตอนนั้นรู้สึกตันแอ๊กมากมาย)

3ปีหลังผมไปทำงานด้วยการนั่งรถตู้ รถเมลล์ รถไฟฟ้า มอเตอร์ไซค์ เพราะต้องมาแถวสีลม ส่วนรถใช้ขับแค่เสาร์อาทิตย์ ในการเดินทางตอนเช้าเดินไปท่ารถตู้+ที่ทำงานประมาณ1.5กิโล ตอนเย็นเดินไปท่ารถตู้+วินมอเตอร์ไซค์ประมาณ3.5กิโล(ถ้าฝนไม่ตกนะ) ตอนเย็นก่อนอาบน้ำออกกำลังกายด้วยการยกลูกเหล็ก+แกว่งแขนประมาณ20-30นาที  และทุกวันเช้า-เย็นต้องพาน้องหมาไปเดินเล่นรวมกัน40-50นาทีระยะทางประมาณ1กิโลกว่าๆแล้วแต่สภาพอากาศ

ผลจากการออกกำลังกายทำให้เอวผมลดจาก33มาเหลือไม่ถึง31ใส่กางเกงสมัยวัยรุ่นได้หมดทุกตัว รวมไปถึงเอว30ได้ด้วย แต่ส่วนบนร่างกายผมมากๆ แม้จะมีกล้ามแขนก็ไม่มาก และเห็นซี่โครงชัดเชียว เพราะน้ำหนักตัวน้อยเกินไปนี่แหละมั้งครับ

คำถามคือผมอยากจะเพิ่มน้ำหนักให้ตัวเองโดยไม่ไปออกพุง ควรจะทำยังไงดีครับ  ผมกินมื้อเช้า กลางวันมากตามปรกติ มื้อเย็นกินไม่มากมื้อดึกไม่มีเลย นอกจากบางวันดูบอลดูหนังกินเลย์1ซอง  เหล้าเบียร์กินน้อยมากอาทิตย์หละ2แก้วเองมั้งครับ ผลไม้กินไม่มากเท่าไหร่ ขนมหวานไม่กิน ขนมไม่หวานแล้วแต่จะมีกินแต่ไม่ซื้อ เช้ากาแฟ1แก้ว บ่ายชา1แ้ก้ว กินกับขนมปังหรือคุกกี้

ตอนนี้พยายามกินนมมากขึ้น โดยกลางวันกินนมวัว(พร่องมันเนยอีก บริษัทตรูหนอ...) ส่วนค่ำๆกินนมถั่วเหลือง  เช้าๆจะซื้อผลไม้มากินด้วย กลางวันพยายามกินผักเยอะๆ  เพราะมื้อเช้า-เย็นกินข้าวกับน้องหมาเลยมีส่วนหมู ไก่ เยอะหน่อย

ผมพยายามมาหลายเดือนแล้วนะ ผลก็เท่าเดิมแหละน้ำหนักไม่เพิ่มเลย กล้ามมันก็เพิ่มได้สุดๆเท่านี้แหละเพราะไม่มีอะไรให้เพิ่มแล้ว สุขภาพแข็งแรงปรกติไม่มีปัญหาอะไร นอกจากผอมๆๆๆ แล้วก็ผอม เห็นร่างกายตัวเองในกระจกแล้วเศร้าใจ เข้าใจว่าผอมมากแต่ไม่รู้มากแค่ไหน เพราะไม่มีแฟนมาช่วยบอกจะให้คนอื่นช่วยดูก็อายวุ้ย สุขภาพที่แข็งแรงขึ้นมากมันมากแค่ไหนก็ไม่รู้เพราะไม่มีแฟนมาช่วยบอกเหมือนกัน

เพื่อนๆที่เคยมีปัญหาแบบนี้ หรือคนรอบข้างมีปัญหาเรื่องผอมไปมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ อยากได้เพิ่มซัก60ก็ยังดีครับ ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าชั่งน้ำหนักเท่าไหร่ ถ้าถอดเสื้อผ้าด้วยคงลดลงอีกแน่เลย เหอๆๆๆ

จากคุณ : yamaha111
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 53 19:39:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com