Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ไปโรงพยาบาลมาค่ะ อยู่ถึง 11 ชม. กันเลยทีเดียว ฟินาเร่สุดๆ  

ครบกำหนดคุณหมอนัดไปคลีนิคไตค่ะ วางแผนกันไว้กับแม่เลยว่า ตี 4 ครึ่งให้แม่ปลุก  ควบมอเตอร์ไซค์อิ่แก่คู่ชีพไปถึงโรงพยาบาล ตี5 เอาใบนัดไปเสียบ หุหุ วันนี้ล่ะเหว๋ยข้าจะได้ตรวจคิวแรกๆเลยล่ะ เพราะข้ามาแต่ไก่โห่ฮิ้วโห่กันเลยทีเดียว

เสร็จจากเสียบใบนัดฉึกฉึก ก็ไปตรวจฉี่ เสร็จจากเอาฉี่ให้เจ้าหน้าที่ก็เดินมารอวัดความดัน

แถวยาวเหยียดเสียดฟ้ากันเลยทีเดียว แต่ไม่มี จนท.เพราะยังไม่ 7 โมงเช้า  อ๊ะๆ คนไข้สมัยนี้เขาใจร้อนค่ะ ถึงแม่อายุจะเยอะแล้ว จัดแจงวัดกันเองทีเดียว เครื่องวัดความดันอัติโนมัติ เราก็ยืนๆดู ทำไรกันแว๊ เขาก็เอาแขนสอดเข้าไปตามสเต็ป เขาก็กดปุ่มสตาร์ท ตัวเลขมันก็วิ่งๆๆๆๆๆๆ

โอ้แม่เจ้า ความดันคนละสองร้อยอัพไม่ใช่แระ

แต่เขาก็ยังตรวจกันต่อไป นั่นๆคนนั้นร้อยแปดสิบ โอ้โห คนนั้นสองร้อยยี่สิบ บ้าแล้ว ไม่ใช่แล้วหนูว่านก็เลยยืนรอค่ะ ไม่ตรวจเอง ใครอยากจะตรวจเองเชิญแซงได้เลย รอจน 7 โมงกว่าก็มีเจ้าหน้าที่มา หนูว่านถึงจะได้ตรวจ  สรุปพวกที่ตรวจกันเองต้องกลับมาตรวจกันใหม่

เสร็จแล้วก็รีบไปจองแถวหน้า ติดใจค่ะ คราวที่แล้วมา เขามีให้เต้นประกอบเพลง

ลมหายใจเข้า ลมหายใจออก ดอกไม้บาน

แหม คราวที่แล้วไม่ทราบว่าเขามีเต้นไปนั่งปั้นจิ้มปั้นเจ๋อ เต้นตามแบบงงๆ เพราะท่าไม่เป๊ะคราวนี้ซ้อมมาอย่างดี เป๊ะชัวร์

นั่งรอ 8 โมง อ่าว ไม่เห็นมีใครมาชวนเต้นเลย แปดโมงครึ่งเริ่มเรียกชื่อ

ว๊า อดเต้นแล้วกรู - -"

อุตส่าห์ซ้อมมาอย่างดี จำไว้เลย

นั่งหลับซักพักก็ได้ยินเสียงเรียกชื่อ กรี๊ดดดดดด  ได้คิวที่ 2 ดีใจจัง จะได้เสร็จเร็วๆได้กลับไปขายของทัน

แต่ความสุขอยู่กับเราได้ไม่นานค่ะ พอซักอาการเสร็จ คุณพยาบาลก็เอาบัตรคิวเสียบฉ๊บ

รายวะ

คิวที่ 9

มันมีมนุษย์หน้าไหนมาก่อนตรูฟร๊ะเนี่ย มันมากันตั้งแต่เที่ยงคืนหรือง๊ายยยยยย

โมโหมากมายค่ะ 9โมงถึงบ่ายเดินเร่ร่อน หลับตรงนู้นที หลับตรงนี้ที

บ่ายปุ๊บมานั่งรอหน้าห้องตรวจ  รพ.เขาเปิดทีวีให้ดู แต่....มันไม่มีเสียง..ทีวีพิการ ใบ้สนิท  เปิด....ทำ....ไม....ว๊า????

ความสงสัยในใจตั้งแต่เชาก็มองไปยังไอ่ 7 คน ที่มันมีคิวก่อนเรา

นั่งรถเข็น???

มาจากไหนกันหว่า???

หรือหมอเขานัดมาจากไหน...เอ๊ะ แต่ตรูก็หมอนัดเหมือนกันนะเนี่ย

แล้วก็เกิดคำถามว่า ทำไม หมอไม่สลับระหว่างรถเข็น กับผู้ป่วยนัดนั่งรอ เมื่อคราวที่แล้วคิวที่ 17 ได้เข้าตรวจตอนบ่ายสามโมงครึ่ง  คราวนี้มันต้องไวกว่าแน่นอน อาจจะได้กลับไปขายเร็วๆก็ได้  ยังมองโลกในแง่ดีอีกนะ

บ่ายสองโมงครึ่งยังไม่มีวี่แววว่าจะถึงคิว คนนู้นเดินเข้าคนนี้เข็นออก นับไปนับมา เหมือนจะเกินแล้วนะ

บ่ายสามโมง ควักมะม่วงเปรี้ยวมากินแก้ง่วง หงุดหงิดแล้วนะ

บ่ายสามโมงครึ่ง คุณ ธนัชชาค่ะ

เออ ดีโว๊ย มาตอน 7 โมง ก็ได้ตรวจตอนบ่ายสามครึ่ง แหกขี้ตามาตั้งแต่ตี 5 ก็ยังบ่ายสามโมงครึ่ง

หมอ-วันนี้มาหาหมอทำไมครับ

ว่าน-??? งงนิดหน่อย แล้วตอบแบบเอ๋อๆ ก็หมอนัดหนูมาเองนี่คะ((แล้วจะถามตรูทำไม??))

หมอ-โปรตีนรั่วอีกแล้วนะ  เอื้อมมือมาจับขา((นั่นแน่หลอกแต๊ะอั๋ง)) ขาบวมนะครับ ((อ่อ คิดไปไกล))

เท่าที่บอกพยาบาลมามีอาการกรดใหลย้อนนะครับเดี๋ยวหมอจ่ายยาแก้จุกเสียดท้องให้นะครับ เสร็จแล้ว

หนูว่าน-อ่อ ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออกมารอใบนัดครั้งต่อไป แล้วไปยื่นใบจ่ายยา รอจนถึง 4 โมงเเย็นก็ได้เรียกชื่อ

ยาอันนี้ทาน 6 เม็ดนะคะ มันจะกัดกระเพาะเพราะฉะนั้นต้องกินตัวนี้ก่อนอาหาร ยาตัวนี้ลดความดัน ยาตัวนี้แก้ปวดเข่าปวดกล้ามเนื้อ ยาตัวนี้ใช้นวด ตัวนี้ทานหลังอาหารเคี้ยวพร้อมอาหาร ครบนะคะ

หนูว่าน-ครบค่ะ ครบจนไม่อยากได้เลย

แล้วต่างคนต่างหัวเรา

เป็นอันว่า วันนี้อยู่ที่ รพ.11 ชั่วโมง กับอีก 10 กว่านาที

เป็นประวัติการณ์เลยทีเดียว

จากคุณ : คลับซ่าส์
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 53 23:48:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com