Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้ฝากถาม] หลานชายวัย 8 ขวบเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย...ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  

ฝากมาถามจากเว็บ Jeban นะคะ

http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=88841

--------------------------------------

หลานชายวัย 8 ขวบเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย...ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
by มะนาวสีชมพู

เพิ่งรู้เมื่อวันศุกร์นี้เองค่ะ  ทั้งเครียดทั้งสงสารหลาน  หาข้อมูลจากเน็ตมา 2 คืนแล้ว
หลานเป็นมะเร็งโพรงจมูกค่ะ  ไม่มีใครเอะใจเลยว่าน้องอิงจะเป็นโรคร้ายแรงขนาดนี้
พ่อแม่น้องเค้าก็นึกว่าน้องเป็นหวัดธรรมดา  เพราะน้องจะมีน้ำมูกเยอะ และหายใจไม่ค่อยออก
บางครั้งก็เลือดกำเดาไหล  ก็เลยพาน้องไปโรงพยาบาลเพื่อรักษาอาการหวัด
ซึ่งหมอเองก็ไม่ได้เอะใจเช่นกัน  เพราะน้องไม่มีอาการของคนเป็นโรคมะเร็งเลย
จนหมอตัดชิ้นเนื้อที่งอกในรูจมูกไปตรวจเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนและแจ้งผลมาว่าน้องเป็นระยะสุดท้ายแล้ว
เราจะทำยังไงดีคะ  เจ็บปวดเหลือเกินสงสารหลานมาก  น้องเรียนอยู่ชั้นป.2 เองค่ะ
เร็วเกินไปรึป่า?ที่จะมาพรากน้องไปจากพวกเราแบบนี้  ไม่มีใครบอกใให้น้องรูนะคะว่าน้องเป็นโรคร้าย
น้องคิดว่าตัวเองเป็นหวัดธรรมดา  ตอนนี้น้องหายใจทางจมูกไม่ค่อยได้แล้วต้องหายใจทางปาก
เมื่อวานน้องถามเราว่า " อาอุ้ยน้องอิงหายใจไม่ออกเลย เมื่อไหร่น้องอิงจะหายเป็นหวัดซักที "
น้ำตามันไหลออกมามากมายเลยค่ะ  หลานก็ตกใจว่าอาร้องไห้ทำไม  สงสารหลานเหลือเกินค่ะ
ใครมีคำแนะนำหรือวิธีรักษาให้น้องอาการดีขึ้นมั๊ยคะ  ขอแค่ให้น้องอยู่กับพวกเราให้นานที่สุด
และอยากให้มีปาฏิหารย์เกิดขึ้นกับพวกเราจังเลยค่ะ  น้องจะสามารถหายเป็นปกติได้มั๊ยคะ?
เห็นบางคนก็บอกว่าหายได้  มันทำให้เรามีความหวังขึ้นมา ( ถึงแม้ว่ามันจะริบหรี่ก็ตามที )
ไปอ่านมาจากเนตเค้าบอกว่าสมุนไพร " ฮว่านง็อก กับหญ้าปักกิ่ง " ช่วยได้ก็เลยว่าจะลองหามาให้หลานทานดู
ที่บ้านเพื่อนๆคนไหนหรือคนรู้จักของเพื่อนท่านใดพอมีขายบ้าง  ช่วยบอกอุ้ยด้วยนะคะ
หรือถ้ามีวิธีที่ดีกว่านี้รบกวนส่งเมลล์บอกอุ้ยก็ได้ค่ะ  จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย
สุดท้ายนี้ขอกำลังจากและคำภาวนาของเพื่อนๆส่งต่อมาให้หลานชายของอุ้ยให้หายป่วยด้วยนะคะ
เผื่อว่าปาฏิหารย์อาจจะเกิดกับพวกเราบ้าง  ขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะคะ

ปล.   ถ้าหากลูกหลานของท่านมีอาการแบบนี้ควรพาไปพบหมอแล้วตรวจร่างกายให้ละเอียดเลยนะคะ
เพราะน้องอิงเริ่มแสดงอาการตอนเดือน มีนาคมนี้เองค่ะ  ซึ่งอาการเหมือนคนเป็นหวัดธรรมดานี้เลย
ซึ่งถ้าไม่มีการตรวจรักษาแบบละเอียดจะไม่มีทางรูเลยค่ะจนกว่าน้องจะแสดงอาการของโรค
ซึ่งก็อาจจะเป็นมะเร็งระยะที่ 3 - 4 ขึ้นไปแล้ว % การรักษาให้หายขาดเลยลดน้อยลงค่ะ

--------------------------------------

สงสารน้องมากๆ ยังเล็กๆอยู่เลย
พี่ๆหมอท่านไหนพอจะมีคำแนะนำ รบกวนทีนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

เพิ่งจะได้มาแก้กระทู้ในพันทิป เพิ่มเติมข้อมูลคุณอุ้ยนะคะ ><''
ขอบคุณคุณ  touch_sky_like_bird ด้วยค่ะ ที่ได้ให้ข้อมูลไว้ก่อน

ติดต่ออุ้ยได้ที่เบอร์นี้นะคะ  081-0408338  
นริสรา  เหลืองประเสริฐ
214/3  ม.5 ต.บ้านฉาง
อ.บ้านฉาง  จ.ระยอง  21130
narisara-auy@hotmail.com

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ย. 53 17:23:23

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 53 00:01:40

จากคุณ : Cheriez
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 53 23:59:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com