Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณเชื่อในพรหมลิขิตหรือเปล่า  

กระทู้พร่ำเพ้อ รำพัน (คาดว่าจะเกี่ยวกับห้องนี้ เพราะเป็นเรื่องของสุขภาพกาย และสุขภาพจิต หุๆ)

วันนี้รู้สึกแปลกๆ จะว่าวัยทองก็คงไม่ไช่ เพราะอายุยังไม่ถึง 30
ความทรงจำในวันเก่าๆ เกี่ยวกับคนรัก(คนปัจจุบัน) ผุดขึ้นมาเรื่อยๆ
รู้จักกันด้วยเหตุบังเอิญ และง่ายดาย อาจเป็นหนึ่งในร้อยหรือหนึ่งในพันก็ได้
แต่ความรู้สึก บอกได้เลยว่าไม่ได้บังเอิญรัก หรือรักง่ายๆ แน่...จบลงด้วยคำว่า "คุณเชื่อในพรหมลิขิตหรือเปล่า"

วันนั้น 6 ปีก่อน ณ ฟาร์มปศุสัตว์บ้านนอกแห่งหนึ่ง หลังจากคุณเป็ด เลิกรากับเเฟนเก่าย่างเข้าเดือนที่สาม
เวลาเย็นย่ำ ใกล้เลิกงาน รู้สึกเบื่อหน่ายชีวิต มือถือก็ลืมเอามาเลย (แอบ) กดโทรศัพท์ที่ทำงานไปหาเพื่อนเกลอ หวังจะไปจิบน้ำลำใยด้วยกัน
เจ้ากรรม อ้ายหนุ่ยเบอร์ไรฟะ จำเบอร์เพื่อนได้เลาๆ ว่ามีเลขอะไรบ้าง แต่ไม่แน่ใจตัวหน้า ว่าเป็น 081 หรือ 087 กันแน่
เอาวะ กดไปดู ตรู๊ดดดด ตรู๊ดดดด ติดแฮะ คงไช่ล่ะ
"สวัสดีค่ะ" เสียงใสจากปลายสายเอ่ยออกมา อ้าว ผู้หญิงเรอะ สงสัยเมียเพื่อนแหงมๆ "เอ่อ หนุ่ยอยู่มั้ยขวัญ" ถามหาเพื่อนทันที
สาวเจ้าก็ตอบมา "ไม่มีคนชื่อหนุ่ยค่ะ" อ้าว ซวยละตู โทรผิดซะงั้น รีบเอ่ย "โทษครับ โทรผิด"
กำลังจะกดวาง ก็มีเสียงเดิมสวนกลับมาว่า "โทรผิด เสียตังค์แล้ว คุยกันก่อนก็ได้นะคะ" จึ๋ยยยยยยย....
(ผมมารู้ทีหลังว่า โทรศัพท์แฟนปกติใครโทรผิดมาจะเจอเฉ่งชุดใหญ่ แต่วันนั้นพักเบรกอยู่กับเพื่อน เลยเจอเพื่อนยุ หาว่าไม่กล้าโทรกับคนแปลกหน้า เอาสิ บ้ายุ ก็เลยจัดให้ดูซะเลย)

หลังจากนั้นความสัมพันธ์ที่ไม่น่าเกิดก็เกิด ที่ไม่น่าเป็นไปได้ ก็เป็นไป

จากเชียงใหม่ ถึง กรุงเทพ แล้วเราก็ "รักกัน"

ในช่วงนั้น AIS กับ Dtac คงได้กำไรจากเราหลายตังค์อยู่ เพราะหลังจากวันนั้น ผมโทรหาเธอเฉลี่ยวันละ 5-8 ชั่วโมง อยู่เกือบ 3 เดือน
จนผมลาออก และได้งานที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ในปริมณฑล ผมจึงย้ายมาอยู่ด้วยกันกับเธอ
และ..เราก็แต่งงานกัน..
แต่ไม่ลืม ที่จะให้เพื่อนเกลอของผม เป็นเพื่อนเจ้าบ่าว
ทุกวันนี้ ไม่เคยเสียใจเลย ที่โทรผิดในวันนั้น
เพียงแต่แอบสงสัยว่า อะไรหนอ ดลใจให้เราทำสิ่งต่างๆ ในวันนั้น และจบลงด้วยการ "หากันจนเจอ" จนได้
ผมจะบอกเพื่อนผมเสมอทุกครั้งที่เจอว่า เบอร์โทรเมิง ถ้าไม่ใช้ กรูขอนะ
เป็นหมื่นกรูก็ซื้อ แต่มันไม่ขายครับ มันบอกว่า จะเอาไว้ทวงบุญคุณผม

ทุกวันนี้ บางครั้งเธอจะถามว่า เบื่อเธอหรือยัง อยากมีคนอื่นบ้างมั้ย
และทุกครั้งผมจะตอบปฏิเสธไป เธอก็จะบอกอีกว่า ไม่เป็นไร อยากมีก็มีได้
เพราะไม่รู้ชาติหน้าจะได้เจอกันอีกหรือเปล่า อะไรที่เป็นความสุขก็น่าจะตักตวงไว้
ผมเลยถามกลับบ้างว่า แล้วน้องล่ะ อยากมีบ้างหรือเปล่า เธอตอบว่า ไม่หรอก น้องรักป๊า ได้อยู่กับป๊า น้องก็มีความสุขแล้ว
ผมกอดเธอ และบอกกับเธอด้วยใจจริงว่า น้อง ในจำนวนศีลทั้งหมด 5 ข้อ ป๊าผิดได้ทุกข้อ ยกเว้นข้อ 3 ป๊าตั้งใจจะรักษาไว้กับน้องตั้งแต่วันแรกที่แต่งงานแล้ว
แต่ยังไม่วาย ไม่รู้จะหลอกให้ผมดีใจหรือแอบลองใจหรือเปล่า
เธอบอกว่า เก็บตังค์ได้เยอะๆ แล้วกลับไปอยู่บ้านนอกกัน ไว้น้องจะหาเมียให้ป๊าอีกซักสองคนเนอะ สัญญาเลย (อยากจะกรี๊ดๆ)

บางครั้งการทำผิดพลาด ก็ทำให้ผมได้ผู้หญิงที่แสนดี แม่ของลูกที่น่ารัก มาอยู่เคียงข้าง เธอรัก ที่ผมเป็นผมได้
..และไม่ห้าม ถ้าผมจะดูหนังโป๊ คริ คริ

คุณว่า......เป็นพรหมลิขิตหรือเปล่า

ขอบคุณที่ทนอ่านจนถึงบรรทัดนี้ ขอบคุณจริงๆ ครับ

แก้ไขเมื่อ 03 ก.ย. 53 18:50:10

จากคุณ : เป็ดเสรี
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 53 11:41:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com