Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(เรทนิด ๆ) ถ้าเป็นแบบนี้ควรขลิบดีไหมครับ  

คือผมก็อายุ 20 ปีกว่าปลาย ๆ ผมสังเกตุตนเองว่าผมไม่ได้ขลิบ (ไม่เหมือนหนังอย่างว่าที่ส่วนใหญ่ขลิบกันมาทั้งนั้น) ปกติเวลาอาบน้ำ ผมสามารถถอกเปิดทำความสะอาดได้ถึงคอหยัก เพียงแค่เปิดถึงโคนไม่ได้ แต่ว่าพอเวลาจะช่วยตนเองมันรู้สึกอึดอัดนิดหน่อยเพราะมันตึง ๆ เพราะหนังหุ้มปลายมันไม่ได้ร่นมาที่คอเต่าเอง จึงต้องใช้มือรูดลงมาให้เห็นหัวแดง เพราะไม่ทราบว่าเห็นหลายกระทู้เคยบอกว่าต้องพยายามรูดขึ้นลงบ่อย ๆ เวลาทำความสะอาดหรือช่วยตนเอง แต่ก็รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจหรือปลอดภัย ถ้าจะรูดมันมาก ๆ มันจะเป็นอะไรมั้ย และควรเปิดหัวค้างไว้หรือไม่ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ

จากคุณ : geminiman
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 53 21:57:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com