Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<3= ขอคำแนะนำเรื่อง ' ตับ ๆ ' ค่ะ ตรวจเลือดแล้วค่าตับสูงจนแปลกใจ <3=  

พูดจัง อันดับแรกขอเล่าเล็ก ๆ ก่อนนะคะ ^^

ก่อนที่จะพบว่าค่าตับสูงนี้ .. .. .. มีเหตุการณ์ก่อนหน้านิดหน่อยค่ะ .. .. ..
นอนแล้วรู้สึกปวดเอว ไล่ไปถึงขา ปลายเท้าชา ( เป็นด้านขวาของลำตัว ) นึกว่าผีอำน่ะค่ะ ^^"  ผ่านไป 5 วันก็ยังคงเป็นอยู่ จึงไปหาหมอคลีนิค หมอตรวจและวินิจฉัยว่าเป็น ' หมอนรองกระดูกทับเส้น ' >>> ให้ยามาทาน เช้า/เย็น ระบุให้ทานหลังอาหารทันที  .. .. ..
ผ่านไป 1 วันยังปวดอยู่ คุณหมอปรับยาให้ ผ่านไปอีก 1 วัน วันที่ 3 ของการทานยา รู้สึกคลื่นไส้ อาเจียน .. .. .. ลองงดยาชุดนี้
วันรุ่งขึ้น คลื่นไส้ ๆ ๆ ๆ อาเจียน ๆ ๆ ๆ ตลอดทั้งวัน ทั้งคืน จนเข้าไปนอนรพ.

ให้น้ำเกลือ และตรวจเลือด ผลที่ตกใจคือ ค่าตับสูงมาก ๆ
( ไม่ค่อยทราบตัวย่อมาก ลองหา ๆ เอาทางเนตนี่อ่ะค่ะ )
SGOT 260 U/L
SGPT 151  U/L
ALP    342 U/L
Anti HAVIgM ลงว่าได้ผล 6 กย.
Anti-HCV   Negative
HBsAg       Negative
Anti-HBs(HBsAb) Positive

ไปตรวจที่ Lab ล่าสุด วันนี้ผลเป็นแบบนี้ค่ะ .. .. ..
SGOT 241 U/L
SGPT 261  U/L
ALP    328 U/L
รอผล AFP ตรวจมะเร็งตับด้วยอีกอัน ตัวนี้รอผลอีก 2 วันค่ะ

ไม่ประทับใจรพ.ที่พัก เลยยังไม่ได้พูดคุยกับคุณหมอนัก ( ชิงกลับบ้านเสียก่อน ) ได้แต่โทรคุยกับญาติที่สนใจสุขภาพอะค่ะ เลยมาลองตั้งกระทู้สอบถามที่นี่ด้วย  ^^

สาเหตุที่เป็นตับ ( อักเสบ? ) น่าจะมาจากการทานยาแก้ปวดไหมคะ แล้วค่าตับข้างบน ถือว่าสูงมากไหมคะ ( ตา-ตัวไม่เหลืองนะคะ ) ?
พอบอกได้ไหมคะว่า ตับอักเสบนี่เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ?
แล้วมีคำแนะนำในการดูแล ฟื้นฟูตับอย่างไร รี่รอรับฟังนะคะ ?

อ้อ แล้วถ้าต้องการตรวจ หรือรักษาตับเพิ่ม มีรพ.พอแนะนำ รี่ก็รับฟังทั้งหมดค่ะ ( แอบกังวล ไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นโรคที่ฟังดูน่ากลัวจัง )

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะคะ ^^

จากคุณ : Sary
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 53 21:03:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com