Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาค่ะ ตอนนี้เครียดมาก  

คือเรื่องนี้อาจจะยาวซักเล็กน้อยนะคะ แต่อยากให้แนะนำด้วยค่ะ
เมื่อปี 2550 คุณแม่ของหนูอยู่ๆท่านมีอาการเป็นเหมือนคนเป็นโรคประสาท คือเหม่อลอย พูดคนเดียว หวาดระแวง ไม่ยอมทานข้าวทานน้ำ และกลัวว่าตนเองจะถูกลอบทำร้าย เห็นภาพหลอน มีแต่จะฆ่าตัวตาย ในตอนนั้นหนูก็ได้พาท่านไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลจิตเวช รักษาอาการอยู่ สองสามอาทิตย์ก็หายเป็นปกติ โดยแม่มาเล่าให้ฟังว่า เค้าใช้วิธีการช็อตไฟฟ้าจูนคลื่นในสมอง ถึงได้กลับมาจำอะไรได้

หลังจากนั้นประมานสองปี เค้าก็กลับมาเป็นแบบเดิมอีก เป็นอยู่ประมาณสองอาทิตย์ แต่อยู่ดีๆก็หายเองค่ะ ทั้งๆที่เค้าไม่ยอมทานยาที่หมอให้มาเลยด้วยซ้ำ

คราวนี้ล่าสุดเมื่อสี่วันก่อน เพื่อนที่ทำงานกับแม่หนูเค้าก็โทรมาบอกทางบ้านว่า คุณแม่ของหนูมีอาการเริ่มแรกคือ มือชา ลิ้นชา ตาขวาง เหม่อลอย พูดคนเดียว หวาดระแวง ไม่ยอมทานข้าว ทานน้ำ แต่ปัญหาใหญ่คือตอนนี้แม่หนูอยู่ที่จังหวัดระนอง ไม่มีญาติพี่น้องอยู่ที่นั่นเลย แล้วหนูเองก็ยังติดสอบอยู่ที่ กทม. เงินทองก็ไม่มีจะไปรับตัวแม่กลับไปรักษาที่บ้านที่จังหวัดอุดรธานีค่ะ โรงพยาบาลจิตเวชที่ระนองก็ไม่มี ทีนี้หนูก็เลยไปค้นข้อมูลมาบ้าง อยากจะถามว่าอาการเหล่านี้เป็นอาการของโรคลมชัก ชนิดที่คลื่นสมองทำงานผิดปกติใช่ไหมคะ?
แล้วถ้าหากคุณแม่ไม่ยอมทานยาทีคุณหมอที่โรงพยาบาลที่ระนองสั่งมามันมีวิธีการฉีดยาหรืออะไรที่พอจะทำให้เค้ารู้สึกตัว และจำอะไรได้เหมือนเดิมบ้างมั้ยคะ เพราะถ้าหากหนูจะไปหาเค้า หรือโอนเงินให้เพื่อนที่ทำงานกับแม่ ให้พาแม่หนูไปหาหมอจิตเวชเฉพาะทางที่สุราษฏร์ ก็คงจะต้องใช้เงินเยอะในการเดินทาง และบางทีที่โรงพยาบาลจิตเวชเค้าอาจจะไม่รับตัวแม่หนูไว้รักษาก็กลัวว่าจะไปเสียเงินปล่าว เพราะถ้าหมอให้ยากลับมากิน เค้าก็จะไม่ยอมทานยาอีก แถมการรักษาก็ใช้บัตรประกันสุขภาพถ้วนหน้าไม่ได้ หนูลำบากจริงๆค่ะ พ่อหนูก็เสียชีวิตไปแล้ว หนูไม่มีใครเลยจริงๆ ช่วยหนูด้วยนะคะ
รวบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ

จากคุณ : ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 53 12:38:39 A:110.164.40.243 X: TicketID:288619

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com