Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดน AIA ไม่ยอมให้ต่อสัญญาเพิ่มเติม(ประกันสุขภาพ)ในปีหน้า รู้สึกไม่เป็นธรรมทำอย่างไรได้บ้างครับ  

สวัสดีครับ
   กรณีนี้เป็นเคสของคุณแม่ครับ คุณแม่ทำประกันกับ AIA ปีนี้เป็นปีที่ 4 เมื่อประมาณเดือน ม.ค 53 ได้เข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาล แต่ไม่สามารถเคลมได้ AIA แจ้งว่าเนื่องจากแพทย์วินิจฉัยว่า อาการของแม่น่าจะเป็นมาแล้วประมาณ 8-10 ปี ทางผมจึงคิดว่าไม่เป็นไรโรคนี้เคลมไม่ได้ไม่เป็นไร เผื่อในอนาคตเป็นโรคอื่นจะได้ผ่อนหนักเป็นเบาได้ จึงปล่อยผ่านเรื่องนี้ไป จนมาวันนี้ ทาง AIA ส่งจดหมายมาแจ้งว่าในการต่อเบี้ยประกันของปีหน้า ทาง AIA ไม่ให้ต่อสัญญาเพิ่มเติม จากเดิมเคยจ่ายปีหล่ะ 19,000 บาท ปีนี้ให้จ่ายแค่ 10,000 บาท และให้ส่งกรรมธรรท์ไปแก้ไขที่ บ. AIA ผมคิดว่ามันไม่เป็นธรรมสำหรับผม เนื่องจากได้จ่ายเบี้ยสัญญาเพิ่มเติมไปแล้วหลายปีพอจะเคลมก็เคลมไม่ได้ แล้วจะไม่ให้ต่อในปีหน้า ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ เนื่องจากผมเคยอ่านจากใน internet ว่าถ้ายกเลิกสัญญา ทาง AIA จะต้องคืนเงินทั้งหมดที่เคยจ่ายไป แต่ในกรณีนี้เป็นการที่ไม่ให้ต่อสัญญาเพิ่มเติมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับว่าทำอะไรได้บ้าง
1.  ผมสามารถขอเงินคืนทั้งหมดที่เคยจ่ายให้กับ บ. AIA ได้ไหมครับ หรือจะขอคืนได้แค่เบี้ย สัญญาเพิ่มเติม?
2. ฟ้อง คปภ. เลยจะได้ไหมครับ เรื่องมันจะยุ่งยากไหมครับ
ขอบคุณครับ
ปล. ผมไม่สามารถติดต่อตัวแทนขายได้ครับหายหัวไปเลย และผมเข้าไปดูใน Web ของ AIA มันไม่มีเอกสารเกี่ยวกับเรื่องขอเงินคืนเลยครับ เลยไม่รู้จะเริ่มตรงไหน

จากคุณ : noppong
เขียนเมื่อ : 26 ก.ย. 53 20:35:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com