Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำยังไงดีค่ะกับคนเป็นอัมพฤกษ์  

คือว่าแม่ของแฟนเป็นอัมพฤกษ์ค่ะ แต่แกดื้อมาก เอาแต่ใจสุดๆ ขี้อ้อนแบบไม่สนใจใครทั้งนั้น แกเป็นมา
เกือบปีแล้วค่ะ ไม่ยอมทำกายภาพ วันๆแกจะนอนอย่างเดียวเลย คือแบบพอถึงเวลากินก็ลุกขึ้นมากิน กิน
เสร้จก็นอนต่อ พอบอกให้ลุกขึ้นมาเดินบ้าง หรือกายบริหารร่างกาย แบบร่างกายจะได้มีความยืดหยุ่น แก
บอกเดินไม่ได้ ทำไม่ได้ มึนไปหมด จะไม่ให้แกมึนได้ยังไงค่ะ ลองนึกสภาพเวลาที่เรานอนมากๆ จนเกิน
ความต้องการของร่างกายสิว่ามันจะมึนไหม เวลาแกนอนถ้าไม่มีใครอยู่หรือแกไม่พอใจใครแกจะลุกขึ้น
มานั่งเองได้ แต่เวลาแกจะอ้อนลูก กับสามีแกจะลุกขึ้นมาเองไม่ได้ค่ะ -*- จะต้องให้ผยุงแกขึ้นมาแล้ว
ก็จะทำตัวฝืนๆทำตัวแข็งๆแบบลุกขึ้นนั่งไม่ได้ แฟนเราตอนนี้ต้องหยุดเรียนไปเลยค่ะ งานก้ทำอะไรไม่ได้
สงสารเค้ามากเค้าเครียดมาก คือแม่เค้าต้องการให้นั่งเฝ้ากันตลอดเวลาเลย ถ้าจะไปไหนนี่โดนด่าตลอด
แม้จะออกไปซื้อกับข้าวให้กินยังโดนเลย แล้วจะให้ทำยังไงเนี่ย เข้าใจนะว่าการป่วยแบบนี้คนป่วยต้อง
การการเอาใส่ใจ แต่บางครั้งมันก็เกินไปนะเราว่า

ส่วนตัวแล้วเราคิดว่าแกหายนะทางอาการภายในอ่ะ เหลือด้านร่างกายที่แกไม่ยอมทำกายภาพ แล้วแกก็จะ
โทษหมอว่าที่ให้ยาแกมากินแล้วไม่หายน่ะเพราะอยากทดลองยา แต่ที่เราเห็นอาการของแกนะ เราเห็น
แกกินได้ นอนหลับ มีแรงด่าลูก TT จากที่ตอนเป็นตอนแรกแกนอนไม่หลับ แต่ตอนนี้ดีขึ้นทุกอย่างยก
เว้น ร่างกาย ที่แขนบิดแข็ง ขาบิดจนแข็ง แกเดินได้นะ แต่ไม่ยอมเดิน ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้พลาน
เครียดกันทั้งบ้านแล้วกับความเอาแต่ใจของแก คนดูแลเริ่มจะหมดกำลังใจกันแล้วค่ะ
บางครั้งแกวีนด้วย แล้วแกล้งร้องไห้ ที่บอกว่าแกล้งร้อง
เพราะ แกจะทำส่งเสียงร้องดังๆ แต่ไม่มีน้ำตาเลยค่ะ แล้วแกก็จะฟ้องพ่อว่าลูกๆไม่ยอมเอาใจแก ไม่สนใจ
เฮ้อ ทั้งที่ทุกวันนี้ทำอะไรกันไม่ได้ เพราะต้องนึกถึงแกก่อนตลอด
แฟนเครียดบางครั้งจนแอบร้องไห้เลยค่ะ
TT จะทำยังไงให้แกคิดที่จะช่วยตัวเองหรือยอมทำกายภาพดีค่ะเนี่ย จนทุกวันนี้จากอัมพฤกษ์จะกลาย
เป็นอัมภาพแล้วมั้งค่ะ
ขอโทษนะค่ะที่พิมซะยาวอยากระบายค่ะเครียด TT

จากคุณ : Minutes To Midnight
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 53 18:52:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com