Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องอัตราการเต้นหัวใจกับการออกกำลังหน่อยครับ ผมเจอปัญหา  

วันนี้ผมขี่จักรยานขึ้นดอยสุเทพ

ปกติแล้วผมขี่เป็นประจำไม่เป็นปัญหาอะไร เหนื่อยปกติ ขาล้าปกติ

แต่วันนี้ผมแน่นหน้าอก เวียนหัว แรงยังมีครับปั่นไปได้ไม่เท่าไรขายังไม่ล้า ไม่หอบด้วย แต่มันหายในไม่สะดวกเลย แน่นไปหมด เร่งไม่ได้

หัวใจผมเต้นไป 180 ครั้งต่อนาทีแล้ว วัดโดยขับชีพจรที่คอ ผมอายุ22 สูงสุดตามสูตรควรจะอยู่แถวๆ 198-200 ซึ่ง 180นี่สูงเกินไปสำหรับการออกกำลังยาวๆ ใช่มั้ยครับ  

เมื่อคืนผมนอนประมาณ 5ชั่วโมง ก่อนออกเกือบชั่วโมงผมกินข้าวเหนี่ยวหมูปิ้ง  

เป็นเพราะผมพักผ่อนไม่พอรึปล่าวครับ เพราะก่อนหน้านี้พักผ่อนเต็มทีไม่อดนอน ไม่เกิดปัญหา

ผมสูง 179 หนัก 90  ปั่นมาได้สองเดือนกว่าๆ ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ย. 53 19:15:05

จากคุณ : Sympho
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 53 19:13:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com