Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผลตรวจร่างกาย พบ cholesterol สูง เครียดจังค่ะ  

พอดีเพิ่งได้รับผลตรวจร่างกายมาเป็นยังงี้ค่ะ

total cholesterol   214
TG 51
HDL 57
LDL 149

เราสูง 153 หนัก 45 อย่างอื่นปกติหมด (พ่อกับแม่ก็ไม่มีใครเป็นความดัน เบาหวาน ไขมันสูงเรยค่ะ)

เครียดจังเรยค่ะ เพราะปีที่แล้ว total cholesterol 267 ก้อเลยปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินใหม่หมดเลย โดยไม่กินของทอด เบเกอรี่ รึว่าอาหารไขมันสูงเรย กินเฉพาะผัก ผลไม้ โปรตีน แล้วก้อทานแป้งเฉพาะตอนเช้าค่ะ (คือกินจนคนรอบข้างบ่นค่ะว่า strict เกินไป)

แล้วก็ออกกำลังกายอาทิตย์ละ 3-4 วัน ว่ายน้ำ ตีแบด เทนนิส รึไม่ก้อ fitness สลับกันไป

เราทำยังนี้เป็นเวลา 1 ปีกว่าค่ะ เลยหวังว่าผลตรวจร่างกายจะออกมากดีกว่านี้ แต่พอเห็นแล้วก็แทบท้อค่ะ

เราอยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรคะ แล้วเราต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมยังไงอีกบ้างคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : sara_zhou
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 53 21:56:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com