Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษา และ แชร์ประสบการณ์-- มะเร็งต่อมลูกหมาก PSA เกิน 100 ค่ะ--  

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

คุณพ่อไปตรวจร่างกายเมื่อสิ้นเดือน กย. ที่ผ่านมา พบว่าค่า PSA สูงตั้ง 105 เท่าที่ search ข้อมูลดู ยังไม่ีพบท่านใดที่ค่าสูงขนาดพ่อเราเลยค่ะ ท่านอื่นๆที่พบมะเร็ง อย่างมากค่าก็อยู่ประมาณ 10 ++

คุณหมอตรวจทางทวารเบื้องต้นแล้ว คาดว่าน่าจะอยู่ระยะ 2-3 อย่างไรก็ตามคุณพ่อไม่มีอาการบ่งชี้ใดๆเลยซักอย่างเดียว จะมีก็เพียงตื่นกลางดึก หรือใกล้รุ่งสางมาปัสสาวะเท่านั้น

กังวลมากเลยค่ะ อยากทราบว่า มีท่านใดบ้างไหมคะ ที่เคยมีหรือมีค่า PSA สูงขนาดนี้และเป็นไปได้ไหมคะว่าคุณพ่อจะเป็นแค่ลูกหมากโตหรือลูกหมากอักเสบเท่านั้น??

และหากท่านใดเคยมีประสบการณ์ตรงในการรักษามะเร็งชนิดนี้จนหาย ไม่ว่าจะด้วยแพทย์หรือด้วยโภชนาการบำบัด พร้อมทั้งการปฎิบัติตนและดูแลตนเอง ทั้งก่อนและหลังการรักษามะเร็ง ขอความกรุณาช่วยแบ่งปันด้วยนะคะ

เป็นห่วงคุณพ่อมากจริงๆ

ขอบคุณมากๆจากใจสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : mmjctula
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 23:39:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com