Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มะเร็งต่อมลูกหมาก - ขอปรึกษาหน่อยครับ ควรทำยังไงถ้ารู้แล้วว่าเป็นแต่ต้องรอผล CT Scan

ตอนนี้พ่อผมตรวจเจอว่าเป็นมะเร็งต่อมลูกหมากครับ
เริ่มต้นหมอตรวจมา 3 เดือนแล้ว ค่า PSA เดือนแรก (ก.ค.) ที่ตรวจเจอค่าสูงมาก 115 หมอให้ทานยาแก้อักเสบ ค่า PSA ลดลง (ส.ค.) เหลือ 60 แต่มีเดือนที่ 3 ตรวจล่าสุดเมื่อวันที่ 19 ก.ย. 53 นี้ค่าเพิ่มขึ้นเป็น 71
หมอเลยนัดตรวจชิ้นเนื้อที่ รพ.พระมงกุฎ เพราะเครื่องมือพร้อม
เพิ่งได้ผลตรวจเมื่อวานคือวันที่ 8 ต.ค. ปรากฎว่าเป็นเนื้อร้ายครับ
แต่ผมถามหมอว่าระยะไหน หมอไม่บอกครับ บอกว่าจะรู้ทำไมจะรักษาเองได้หรอ เรื่องนั้นเป็นหน้าที่ของหมอเองครับ แล้วก็นัดพ่อผมตรวจ Scan กระดูกครับ นัดได้วันจันทร์ที่ 11 นี้ ส่วน CT Scan นั้นนัดได้ปลายเดือนเลยคือวันที่ 29 ต.ค. ครับ

ตอนนี้กังวลมากเพราะว่ากว่าจะรู้ผล CT Scan ว่าลามไปถึงไหนแล้วก็วันที่ 5 พ.ย. เลยอยากจะสอบถามหน่อยว่ามีวิธีไหน ที่จะรู้ผลได้เร็ว แล้วสามารถรักษาให้ทันการณ์ น่ะครับ

เลยอยากขอปรึกษาหน่อยว่า ควรจะทำยังไงดีครับ
1. ระหว่างรอผล CT Scan ซึ่งกว่ารู้ก็อีก 1 เดือน หรือไปหาหมอตรวจเพิ่มที่ รพ.เอกชนดีครับ

2. แนะนำหมอที่เก่ง และที่รักษาดีๆ ได้ไหมครับ

3. ทราบว่ามะเร็งต่อมลูกหมากเนี่ยรักษาหายในระยะแรก แต่จากที่ได้อ่านมา คุณพ่อเริ่มมีอาการกลั้นฉี่ไม่อยู่ได้ประมาณ 3 เดือน (ก็ตั้งแต่หมอตรวจเจอค่า PSA สูงครั้งแรกน่ะครับ) น่าจะเป็นระยะ 2-3 แล้ว ถ้ารอผล CT Scan ปลายเดือนนี้ผมจะช้าไปไหมครับ

ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ปล.ผมโพสจากกระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L9759799/L9759799.html#7 แต่ไม่มีใครตอบเลยเปิดกระทู้ใหม่ครับ

ขอบคุณมาก
ทศ

จากคุณ : Tot
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 53 17:21:11 A:115.87.6.169 X: TicketID:269731

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com