Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจ็บบริเวณข้อมือทั้ง 2 ข้าง

ผมอายุ 44 ปีครับ 3-4 ปีที่แล้วออกกำลังกายทุกวัน โดยเฉพาะการโหนบาร์เดี่ยวและเล่นบาร์คู่ ก็ค่อนข้างเล่นเยอะ แต่ระยะหลังมานี้ ไม่ได้เล่นแล้ว เพราะไม่ค่อยมีเวลา หันมาทำงานเท่านั้น  งานที่ทำก็ทำด้านคลังสินค้า จะต้องใช้กำลังส่วนใหญ่ในการยกสินค้าบ้าง แพ็คสินค้าบ้าง ทำงานที่นี่มา 1 ปีแล้ว เพิ่งมารู้สึกว่าปวดที่บริเวณข้อมือทั้ง 2 ข้าง โดยเฉพาะด้านขวา จะปวดและเสียวบ่อยๆ ถ้าต้องใช้แรงบิดหรือยกของที่มีน้ำหนักบ้าง แต่ถ้าโดยปกติอยู่เฉยๆไม่ได้ยกอะไรก็ไม่ปวดหรือเจ็บ แต่ถ้าต้องออกแรงยกหรือบิด หรือหมุนข้อไม่ดีแล้วออกแรง มันจะปวดเสียวๆหรือไม่ก็เสียวแป๊บๆเลยครับ มีบางวันตอนมีอาการแรกๆ ข้อมือจะบวมเปล่ง ระยะหลังๆ ไม่บวมมากแล้ว แต่ก็เห็นลักษณะผิดสังเกตที่ข้อมือได้ว่าบวม ทำอย่างไรผมจะหายขาดได้ครับ เคยไปหาหมอที่โรงพยาบาลมาแล้ว 2 ครั้ง ก็ได้แต่ยามาทานและก็ทาบ้าง แต่จนเดี๋ยวนี้ก็ไม่ดีขึ้นเลยครับ เพราะผมก็ยังทำงานโดยใช้มืออยู่เสมอๆ เพราะหมอก็ไม่ได้ห้ามไม่ให้ทำงานเลย ก็คิดว่าไม่เป็นไร แต่หมอบอกว่าพยายามทำกายภาพบำบัดด้วย คือแช่มือในน้ำอุ่นเสมอๆทุกวัน เพื่อคลายเส้น เพราะเอ็นอักเสบ..ผมก็ทำมาตลอด แต่ก็ไม่หาย
 อยากเรียนสอบถามว่า จะมีวิธีไหนที่ผมจะหายจากอาการเหล่านี้ได้ครับ ขอบพระคุณมากครับ

จากคุณ : chow_l_h
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 53 19:08:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com