Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

................หมอนรองกระดูกหัวเข่าฉีกขาด รบกวนขอคำแนะนำค่ะ.........

เมื่อสองเดือนที่แล้วเกิดอุบัคิเหตุรถชน
กระดูกไม่หักแต่ปวดหัวเข่าข้างขวามาเรื่อยๆ
คุณหมอลองบิดหัวเข่าไปมาไม่ปวด
ไม่บวม กดไม่เจ็บ แต่ถ้าขึ้นลงบันได
หรือนั่งงอเข่าจะปวด นั่งหรือนอนเฉยๆ
ก็ปวด แต่ปวดแบบพอทนได้

วันนี้ทำ MRI ที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง
คุณหมอแจ้งว่าหมอนรองกระดูกฉีกขาด
ต้องทำการผ่าตัด ค่าผ่าตัดแบบส่องกล้อง
ประมาณแสนกว่าบาท รบกวนขอคำแนะนำดังนี้ค่ะ

1 ถ้าไม่ผ่าตัดมีวิธีอื่นรักษาให้หายได้ไหมคะ
2 ใช้ประกันสังคมในการผ่าตัดแบบนี้ได้หรือไม่
3 ค่าผ่าตัดที่โรงพยาบาลของรัฐบาลประมาณเท่าไหร่คะ
4. รบกวนช่วยแนะนำโรงพยาบาลและคุณหมอให้ด้วยค่ะ
5 โรงพยาบาลของรัฐรอคิวนานแค่ไหนคะ

วันนี้ตรวจเสร็จขอฟิลม์กลับบ้าน
รายละเอียดผลตรวจของ  MRI

The  examination revealed:
1. Small intrasubstance to flap tear at the posterior
horn of the medial meniscus , close to the peripheral
edge, and communicating with inferior articular surface.

2. No  evidence of anterior or posterior cruciate ligament tear.

3.Intact medial collateral ligament, fibular collateral ligament and other ligaments comprising  the lateral stabilizing complex.

4.Small joint effusion.

IMPRESSION, Small intrasubstanceto flap tear tear, posterior horn of medial  meniscus near peripheral edge extending to inferior articular surface.

No ligament tear.
Small joint effusion.

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : mimic
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 53 21:01:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com