Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องสิทธิบัตรทองรักษาโรคไตครับ

เนื่องจากย่าผมป่วยด้วยโรคไต และมีอาการโรคข้อกระดูกเสื่อมเมื่อประมาณต้นเดือนมิถุนายน 2553 และเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลมหาราชเชียงใหม่

ซึ่งหมอได้บอกว่า โรคไตสามารถรักษาได้ 3 วิธีคือ การปลูกถ่ายไต การล้างช่องท้อง และการฟอกเลือดด้วยไตเทียม

ซึ่งขณะนั้นย่าไม่สามารถเดินได้ด้วยตนเอง หมอได้ให้การรักษาโรคไตของย่า ด้วยวิธีการผ่าตัดและสอดสายยางเพื่อจะรักษาด้วยเครื่องฟอกไต

หลังจากนั้นย่าผมได้เข้ารักษาอย่างต่อเนื่องด้วยการฟอกไตที่โรงพยาบาลรวมแพทย์เชียงใหม่ เพื่อลดค่าใช้จ่ายในการรักษา แต่ย่าผมก็ไม่สามารถเดินได้จนถึงขณะนี้

เมื่อวันที่ 8 ตุลาคม 2553 แพทย์ที่โรงพยาบาลมหาราช ได้โทรมานัดย่าผมให้ไปดูอาการเพื่อที่จะผ่าช่องท้องรักษาด้วยการล้างช่องท้อง

แต่ก็ต้องกลับมาเพราะการผ่าตัดไม่สามารถทำได้เนื่องจากย่าผมไม่สามารถเดินได้

ตัวผมเองพอจะทราบมาว่าสิทธิรักษาโรคไตด้วยการผ่าและล้างหน้าท้องสามารถทำได้ฟรีกับผู้ป่วยสิทธิบัตรทอง
แต่ย่าผมไม่สามารถเดินได้จึงไม่สามารถรักษาด้วยวิธีการนี้ได้

หากจะรอให้สามารถเดินได้นั้น ผมก็ไม่แน่ใจว่าย่าจะสามารถเดินได้ในอนาคต
เพราะดูจากอาการแล้วย่าพยายามเดินแต่ก็ไม่ได้ผลและบอกว่าเจ็บเข่าอย่างมาก

ผมจึงอยากถามผู้รู้หรือผู้ที่เคยประสบกับเหตุการณ์แบบนี้มาแล้วว่า

- หากย่าผมไม่สามารถเดินได้แบบนี้ผมสามารถขอให้ทางโรงพยาบาลอนุมัติสิทธิบัตรทองและโอนสิทธิ ให้ย่าผมได้ฟอกเลือดฟรีได้หรือไม่
ทั้งนี้ผมก็พอจะทราบอีกเช่นกันว่า การรักษาด้วยการล้างช่องท้อง ไม่สามารถทำได้หากผู้ป่วยมีการผ่าตัดมาก่อนและแพทย์วินิจฉัยว่า ไม่สามารถทำได้
หากเราใช้สิทธิ์นี้หรืออ้างเหตุการแบบนี้กับย่าของผมได้หรือไม่ เนื่องจากย่าผมมีแผลการผ่าตัดที่ช่องท้องมาก่อน

- หากสามารถทำได้จริง หรือว่าใครพอมีแนวทางการรักษาเพื่อลดค่าใช้จ่ายให้ย่าผม ช่วยบอกหน่อยครับว่าผมควรทำอย่างไร
และไปติดต่อสอบถามที่ใคร

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Renovative
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 53 10:09:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com