Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้แฟนผมไปเจอหมอเฮียๆคนหนึ่งมาครับ

ก่อนอื่นผมต้องขอโทษคุณหมอท่านอื่นด้วยนะครับ ที่จริงพี่ชายผมก็เป็นหมอ แต่พี่ผมประจำอยู่ที่โรงพยาบาลแม่สอด

คือสืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9792749/V9792749.html

ในคืนวันที่เกิดอุบัติเหตุ ก็ประมาณสี่ทุ่ม ซึ่งผมเข้าใจว่าแพทย์เข้าเวรน้อย จึงไม่คิดอะไรมาก หมอบอกว่าให้กลับไปดูอาการก่อน ถ้ามันไม่ดีขึ้นหรือมีอะไรแปลกๆให้กลับมาอีก

หลังจากนั้นก็กลับบ้าน วันอาทิตย์ก็ยังไม่ดีขึ้นครับ แฟนผมจะบ่นว่าปวดต้นคอตลอดเวลา และบอกว่าขาชาๆ ก็เลยคิดว่า เช้าวันนี้(วันจันทร์11-10-53)จะไปหาหมอกันแต่เช้า เพราะโรงพยาบาลนี้คิวยาว

เช้าวันนี้ผมก็ไปกันตั้งแต่ 6.30 น พยาบาลหน้าห้องบอกว่าหมอจะเข้าเวร 7.00 น เพราะช่วงนี้ผู้ป่วยเยอะ ผมกับแฟนก็รู้สึกดีขึ้นมาหน่อย

แต่พี่น้องครับ หมอท่านมา 10.00 น คิวแฟนผมเรียกตอน 10.30 น หลังจากแฟนผมออกมาจากห้องตรวจ

พี่น้องครับ แฟนผม น้ำตาคลอออกมาจากห้องตรวจ เหมือนจะร้องไห้เลย ผมก็เลยถามว่าเป็นอะไร ปวดคอมากหรอ

แฟนผมบอกว่า หมอจันทร์ไรมากเลย แล้วแฟนผมก็เล่าให้ฟังว่า

พอเข้าห้องตรวจปุ๊บ ก็เห็นหมอคนนึงนั่งบ่นอยู่คนเดียว ว่า

"แมร่ง จะมากันทำไมเยอะแยะวะ คราวหลังน่าจะกำหนดจำนวนแค่วันละ 30 คนก็พอ"

แล้วก็มีโทรศัพท์มา หมอคนนั้นก็รับโทรศัพท์แล้วก็บ่นอะไรไม่รู้แล้วก็โยนโทรศัพท์ไปอีกห้องนึง เน้นว่าโยนเลยนะครับ

แล้วก็หันมาถามแฟนผมแบบห้วนๆ เสียงแข็งแบบไม่พอใจว่า

หมอ - เป็นไร (ตะคอก)
แฟนผม - นั่งรถมาแล้วรถชนกัน
หมอ - แล้วเป็นไรล่ะ (ตะคอก)
แฟนผม - ปวดคอ ปวดขา มึนๆ
หมอ - ไหน หันมา
หมอเอามือจิ้มคอทีนึง แล้วก็บอกว่า
หมอ - ออกไปได้แล้ว (จดๆๆๆๆๆ) คนต่อไปมา

แฟนผมก็เดินออกมาแบบงงๆ เจ็บใจ เสียใจ แฟนผมเล่าให้ผมฟัง ผมก็ถามว่า ด่าคนไข้ว่า แมร่ง เลยหรอ

แฟนผมก็พยักหน้ายืนยัน แล้วก็บอกว่าหมอไม่ได้บอกหรือแนะนำอะไรเลย เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไร แล้วต้องทำยังไง

พี่น้องครับ ผมอยากจะบอกว่า ป้าที่นั่งอยู่ข้างๆผม เจ้าหน้าที่เข็นรถเข็น รปภ.ยังคุยดีพูดจาดีกว่าหมอเฮียๆคนนั้นอีกครับ

ผมมีรายชื่อนะหมอคนนั้นน่ะ เพราะในใบรับรองแพทย์มีอยู่ ชื่อก็ดี นามสกุลก็เด่นการศึกษาก็สูง ทำไมครับ ทำไมไม่ให้เกียรติกันบ้างเลย ไม่มีคนที่เค้าสบาย ปกติสุข แล้วไปที่แบบนั้นหรอกครับ เค้าไปก็เพื่อจะไปขอให้คุณช่วยเค้า หลายคนหวังคุณเป็นที่พึ่ง

เคยมีบ้างหรือป่าว ที่คนไข้เข้าไปถึงก็บ่น ด่าหมอฉอดๆๆๆๆแล้วก็ออกมา

ผมขอระบายแค่นี้แล้วกัน เสียความรู้สึก และเสียเวลามากๆๆ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ คุณหมอท่านอื่นๆ ขอบอกได้เลยว่าเป็นโรงพยาบาลสมุทรปราการ แต่ไม่ใช่กับหมอทุกท่านนะครับ ผมก็เพิ่งเจอแค่ไอ้หมอคนนั้นคนแรก

ถ้าท่านผู้ใหญ่โรงพยาบาลสมุทรปราการ หรือใครที่พอจะตักเตือนหมอกันเองได้ หลังไมค์มาหาผมก็ได้ครับ ผมจะบอกว่ามันชื่ออะไร

หรือถ้าพี่น้องชาวพันทิพอยากให้ผมลงชื่อในกระทู้นี้ ก็บอกมาได้นะครับ ผมก็อยากจะลงอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณที่อ่านมาถึงประโยคนี้นะครับ

จากคุณ : กล่องข้าวน้อยรักแม่
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 53 21:03:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com