Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตรวจยูริคได้ 8.6 ถ้าไม่กินยาจะเป็นอะไรมากไหมครับ

ตรวจเจอยูริคได้เกิน 7 มาตลอด แต่ไม่เคยเกิน 9  สมัยอยู่ต่างประเทศเคยกินยาเก๊าท์ตามที่หมอสั่ง (ประมาณ 3 อาทิตย์) แล้วไปตรวจใหม่ ปรากฏว่าลดเหลือ 4 หมอบอกว่าอยากกินต่อไหมเพราะยาได้ผล แต่ผมไม่อยากกินยาตลอดชีวิตเพราะกลัวตับไตพัง  แถมช่วงที่กินยาตัวนั้นผมปวดข้อนิ้วมากๆๆ (เหมือนมันไปกระทุ้ง) เลยบอกหมอว่าจะพยายามคุมอาหารเอง

จากนั้นก็ตรวจยูริคได้สูงกว่า 7 มาตลอดแต่ไม่เคยมีอาการปวดข้อเลย จนกระทั่งเช้าวันศุกร์ผมไปรับผลตรวจสุขภาพ (โรงพยาบาลรัฐ) คราวนี้มียูริค 8.6 หมอจะสั่งยาให้ผม ผมเลยถามว่าต้องกินนานเท่าไหร่เพราะกลัวไตพัง หมอบอกว่าถ้ากิน ต้องกินตลอดไม่งั้นจะดื้อยา ส่วนไตนั้นยังไงก็ต้องมีปัญหาจากการกินยาต่อเนื่อง แต่ถ้าไม่กิน ผลจากเก๊าต์จะน่ากลัวกว่า ผมชั่งใจและบอกหมอไป่ว่าขอคุมอาหารแทนละกัน หมอเลยตามใจผม

กลับถึงบ้านเลยเครียดว่าปฏิเสธยาที่หมอจะสั่งให้ เลยอยากขอความเห็นเพื่อนๆ+ผู้รู้ในห้องนี้ครับว่าผมควรรับยาไหม

ป.ล. ขอบ่น.. หมอโรงพยาบาลรัฐสังกัดกทม.ท่านนี้ ตอบคำถามผมอย่างลวกและเร็วมากเพราะพะวงแต่จะคุยโทรศัพท์

จากคุณ : Shakesple
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 53 00:58:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com