Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาคุณหมอในนี้หน่อยครับ มะเร็งกระเพาะปัสสวะ

ปรึกษาคุณหมอในนี้หน่อยครับ มะเร็งกระเพาะปัสสวะ
คุณพ่อ อายุ 70 ปี เป็นมะเร็งกระเพาะปัสสวะครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปผ่าผ่านกล้องเอาเนื้อมะเร็งขนาดประมาณ 4 cm ออกจากกระเพาะปัสสวะแล้ว แต่คุณหมอแจ้งว่า เป็นมะเร็งชนิดกินลึกเข้าไปถึงกล้ามเนื้อแล้ว ต้องทำ CT Scan ซี่งคุณหมอแนะนำให้ผ่าตัดเอากระเพาะปัสสวะออก แล้วทำถุงปัสสวะเทียมข้างนอก หรือ ใช้วิธีฉายแสง
           วิธีทำถุงปัสสวะภายนอก คุณหมออธิบายละเอียดจนเข้าใจแล้วครับ แต่การฉายแสงรักษา ยังไม่เข้าใจครับว่าต้องมีขั้นตอนอย่างไร แล้วคนไข้จะได้รับผลกระทบจากการฉายแสงอย่างไรครับ เท่าที่เข้าใจคือ รังสี จะทำลายเซลล์มะเร็ง แล้วก็เซลล์ที่ดีไปด้วยในบริเวณกระเพาะปัสสวะ และต่อมน้ำเหลือง จะมีผลกระทบอย่างไรกับคนไข้หลังจากฉายแสงแล้วครับ แล้วผลกระทบนี้จะเรื้อรัง หรือ ว่าแค่ชั่วคราวครับ ( พอดีถามคุณหมอมาไม่ละเอียด แล้วค้นในเนตก็เจอแต่คนผ่าตัดทั้งนั้นเลย ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : BigMooHuHu
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 53 14:28:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com