Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นอนแล้วสะดุ้งตื่นทุกสองสามชั่วโมง แบบกลัวความมืด ทำอย่างไรดีครับ

อยู่คอนโดคนเดียวครับ ปกติก็นอนหลับประมาณห้าทุ่มเที่ยงคืน คือไม่ง่วงก็ไม่หลับ
ถ้ามืดสนิทหลับไม่ได้เลย ต้องเปิดโคมไฟหัวเตียงไว้ แม้จะอยู่คอนโดนี้มาสองสามปีแล้ว

ถึงอย่างนั้นมักจะสะดุ้งตื่นตอนตีสองครึ่งตีสาม แล้วจะกลัวมากๆว่ามีอะไรอยู่ในห้องแบบกลัวโดยไม่มีเหตุผล
ไม่เคยดูหนังผีอยู่แล้ว เพราะปกติก็กลัวซะขนาดนี้
แล้วก็จะต้องสักครึ่งชั่วโมงถึงชั่วโมง ถึงจะนอนต่อได้ ทำให้นอนไม่พอ ตื่นสาย
รู้สึกเหมือนไม่ได้นอนเต็มอิ่มเลยครับ

ต้องไปคุยกับจิตแพทย์ หรือสะกดจิต ไหมครับ
ถ้ากินยานอนหลับก็หลับยาว เพราะเวลาไปนอนที่แปลกๆ ก็กลัวมาก ไม่กินยานอนไม่ได้เลยทั้งคืน
อย่างนี้ถ้าลองกินยาสักพักไหมครับ
ถ้าร่างกายปรับตัวได้ เลิกยาแล้ว มันจะไม่ตื่นกลางคืนไหมครับ

ปล ถ้ามีคนอยู่ด้วย เคยมีพักหนึ่ง หลับยาวสบายเลยครับ เพราะสะดุ้งตื่นเหมือนกันบ้างบางคืน พอรู้สึกตัวว่ามีคนอยู่ด้วย ก็เหมือนไม่กลัว แล้วหลับต่อได้เลย
ไม่ค่อยฝันร้ายด้วย

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Terkrub
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 53 07:53:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com