Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พ่อเป็นมะเร็งลำไส้ระยะ3ไม่ต้องการคีโมแต่จะใช้วิธีTargeted Therapiesค่ะ (ใครเคยใช้บ้างเป็นอย่างไร) ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องคือ พ่อเพิ่งผ่าตัดลำไส้ใหญ่ทิ้งทั้งหมดเพราะเจอก้อนเนื้อ3แห่ง(หมอแจ้งว่าระยะ3แล้ว) พักฟื้นหลังผ่า1เดือน ตอนแรกจะไปคีโมแต่หมอยังไม่ทำให้ เพราะน้ำหนักลงไปเกือบ20โล (ต้องการให้ร่างกายแข็งแรงกว่านี้)กำหนดคีโมคือจันหน้านี้ค่ะ(1พย)

แต่เมื่อเช้านี้พ่อไปเปิดดูรายการโทรทัศน์พูดถึงการรักษาที่ไม่ต้องใช้การคีโม (พ่อกลัวผลข้างเคียงจากการคีโม กลัวจะสู้ไม่ไหวค่ะ) การรักษานี้ชื่อว่าTargeted Therapies ของคุณหมอนรินทร์ วรวุฒิ แพทย์จุฬา ที่บ้านพากันสนใจมากๆ จนจะไม่ไปคีโมวันจันนี้ค่ะ

โดยส่วนตัวเราไม่รู้จักการรักษาแบบTargeted Therapies และออกจะไม่ค่อยมั่นใจเมื่อเซิทในกูเกิ้ลแล้วมีเรื่องราวน้อยมากๆ ประกอบกับคิดว่าคุณหมอเป็นบุคคลที่เก่งมีชื่อเสียง เกรงว่าคิวรักษาจะยาวมากๆ ไม่อยากให้พ่อรอแล้วค่ะ กลัวมะเร็งจะลามไปปอดกับตับ ที่ผ่านมากว่าจะได้ผ่าตัดก็รอคิวอะไรๆนานมาก(ตรวจเลือดล่าสุดค่าCEA และPSAสูงมากๆ)

**เลยจะถามเพื่อนๆว่า มีญาติใครรักษาโดยวิธีการTargeted Therapies บ้างไหมคะ เป็นอย่างไรบ้าง ระยะเวลานานไหม ค่าใช้จ่ายแพงไหม (พ่อเป็นข้าราชการบำนาญค่ะเบิกของรัฐได้)**

ช่วง2-3เดือนมานี่กังวลใจมากค่ะ คนรู้จักรอบตัวเป็นโรคแบบเดียวกับพ่อเยอะ บางคนสู้คีโมไม่ไหวก็เสียชีวิตไป บางคนยังสู้อยู่ก็สู้กับคีโมต่อไป พ่อก็เห็นว่าร่างกายเพื่อนพ่อมานเปลี่ยนแปลงหลังคีโมไปมากๆ จนแกคงไม่อยากเป็นแบบนั้น แต่วิธีการรักษาแบบใหม่นี่ เราก็ยังกังวลใจอยู่ค่ะ ว่ามันจะดีกว่าคีโมจริงๆหรือ

แก้ไขเมื่อ 27 ต.ค. 53 13:41:13

จากคุณ : pinksoda
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 53 13:40:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com