Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่อายุ 68 ปีเวลาปัสสาวะสีไม่ผิดปกติ แต่มีก้อนลิ่มเลือดเล็กๆ หลุดออกมา เป็นอะไรได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ ติดต่อทีมงาน

คุณแม่อายุ 68 ปีค่ะ ไม่มีโรคประจำตัว

ตอนปััสสาวะจะเป็นสีไม่ผิดปกติ แต่ว่าจะมีก้อนลิ่มเลือดเล็กๆ 1 ก้อนหลุดออกมาด้วย พอหล่นลงทำให้น้ำแดงฉาน
(ไม่ได้ออกมาพร้อมปัสสาวะค่ะ) แต่ไม่ทุกครั้ง

บางครั้งเวลาถ่ายหนักก็จะมีออกมาเช่นกัน แต่ไม่ทุกครั้งค่ะ

ทั้งนี้จะเป็นๆ หายๆ คือเป็น 3-4 เดือนครั้ง ครั้งละไม่กี่วัน แล้วก็หายไป แล้วพอ 3-4 เดือนถัดมาก็จะเป็นอีก

ขอเรียนถามว่า ก้อนลิ่มเลือดนั้นจะออกมาจากทางไหนได้บ้างคะ ไตหรือเปล่า หรือว่า กระเพาะปัสสาวะ หรือส่วนอื่นๆ

และท่านเป็นโรคอะไรคะ

ก่อนหน้านี้ (สค.53) เคยไปทำซีทีสแกนมาแล้วที่ รพ.กรุงเทพ หมอบอกว่าพบติ่งขนาด 8 มม. ที่กรวยไต
แต่ก็ไม่มีอาการอะไร ไม่เจ็บปวด และไม่มีเลือดออกมาอีก

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

จากคุณ : เด็กหญิงส้มจุก
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 53 23:03:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com