Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

2 เดือนกับหมอนรองกระดูกเคลื่อนค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ โบว์ค่ะ อยากจะปรึกษาหน่อยนะคะ

โบว์มีอาการปวดหลังนิดๆมาตั้งแต่เดือนสิงหาที่ผ่านมาค่ะ กินยาคลายกล้ามเนื้อเป็นพักๆ หาย2วันก็กลับมาปวดอีก ถ้าหยุดยา
แต่เมื่อประมาณปลายกันยา ต้นตุลา ปวดมากระหว่างเดินซื้อของอยู่
ก็เลยนั่งพักตอนรอของ แล้วพอจะลุกก็ลุกไม่ได้ เพราะเจ็บจี้ดมาก ลุกหลายครั้งมากกว่าจะลุกได้ค่ะ
เลยไปหาหมอกระดูกและ x-ray ธรรมดาดูเห็นแปลกๆ1ข้อ  แต่คุณหมอก็ให้ กายภาพ แล้วก็กินยา 1 อาทิต
ช่วงนี้ไม่มีอาการ ชา หมดแรง อะไรค่ะ ปวดแถวๆ หลังมาถึงเอวมาก นั่งได้ไม่เกิน10 นาที วันๆ นอนตลอด นอกจากเข้าห้องน้ำ
และเดินลงมากินข้าวมื้อเย็นเท่านั้น

2 อาทิตหลังจากกายภาพ และกินยา
มีอาการปวดสะโพกเพิ่มขึ้น มีปวดลงขาเหนือหัวเข่ามากขึ้น ข้างซ้ายปวดด้านหน้า ข้างขวาปวดด้านหลัง เวลานอนหงาย ยกขาได้ไม่ถึง45 องศา จาม ไอ เจ็บหลังมากสุดๆค่ะ
คุณหมอเลยให้MRI ผลออกมีหมอนรองปลิ่น ตามรูปนะคะ

คุณหมอเลยให้กายภาพ แล้วก็เปลี่ยนยาให้
ทำแบบนี้มา 4 อาทิตได้แล้วค่ะ ... แล้วเมื่ออาทิตที่แล้วมีอาการปวดลงถึงข้อเท้า ขาหมดแรงไปไม่กี่วินาทีบ้าง ปวดนานขึ้น กินยาก็ไม่หาย
ที่ เป็นบ่อยคือปวกจี้ดขึ้นมา 2-5 วิ  แล้วก็หาย อีก ไม่กี่วิก็ปวดอีก เป็นแบบนี้เป็นชั่วโมงค่ะ นั่ง ไม่เกิน 5-10 นาที เดินเอียงมาก นั่งเอียงมาก ลุก นั่ง พลิกตัวลำบากเพราะเจ็บ ไอ จามเจ็บค่ะ

คุณหมอให้ admit 5 วัน (พฤหัด-จัน) กายภาพวันละ2 ครั้ง
มีultra sound 2วันแรก แล้วก็อีกอันเป็นแปะๆหลังให้ไฟเข้าจิ้ดๆ นิดๆอ่ะค่ะ จำไม่ได้เรียกว่าอะไร แล้วก็มีดึงหลังในวันที่ 3ตอนแย็นแล้วก็ วันที่4เช้า แล้วรู้สึกเจ็บมาก
คุณหมอเลยให้หยุดไป เลยเปลี่ยนเป็น shortwave กับ แปะๆหลังพร้อมนอนทับแผ่นร้อน ทำแบบนี้มาถึงวันนี้แต่รู้สึกไม่ดีขึ้นเลยค่ะ

เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ว่าโบว์ควรผ่ารึยังคะ ผลดี ผลเสียของการผ่าเป็นยังงัยคะ
เพราะใจโบว์เอง อยากผ่าแล้ว .. อยากหายๆ ซะที ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ รู้สึกเครียดกับตัวเองมาก เพราะเป็นคนที่ทำอะไรเองตลอด
ทุกวันนี้เวลากินข้าวเสร็จ ยังแทบจะลุกเองไม่ไหวเลย ต้องจับมือคุณพ่อลุกตลอดเลยค่ะ  ของหล่น ก็หยิบไม่ไหว ไปไหนมาไหนเองไม่ได้ หงุดหงิดมากกกก

โบว์จะโพส MRI ให้นะคะ แต่ไม่แน่ใจว่ารูปใหนดีเพราะเยอะมาก เลยเอามาอันที่โบว์คิดว่าใช้ได้นะคะ
แล้วก็ยาที่หมอให้กินตอนนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ปล......ลืมบอกว่าโบว์อายุ 27 ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ย. 53 21:23:36

จากคุณ : Betty_BOw
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 53 21:06:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com