Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การนอนไม่หลับ ตื่นกลางดึก กังวล หลังจากปัญหาสุขภาพร้ายแรง ติดต่อทีมงาน

ก่อนหน้านี้ราว2เดือนดิฉันไม่สบายหนัก ติดเชื้อในกระแสเลือดคุณหมอแจ้งให้ทำใจ
โอกาส50-50 ดิฉันเองมีห่วงอยู่มากทั้งลูกและครอบครัวจึงคิดมากกลัวไปต่างๆนานา
หลังจากฉีดฆ่า้เชื้อและเจาะเลือดทุกๆ12ชั่วโมงแล้ว อีก2วันต่อมาผลเพาะเชื้อ
ออกมาไม่เจออะไรเลย หมอบอกว่าติดจากระบบทางเดินปัสสาวะ อาจเกิดจากอั้นปัสสาวะ

หลังจากหายมาจนวันนี้ ร่วม2เดือนดิฉันนอนไม่ได้เลยค่ะ หรือถึงหลับก็จะตื่นกลางดึกเสมอๆ
แทบทุกคืน แล้วจะนอนหลับต่อไม่ได้ หรือถึงนอนต่อได้ก็ยากและนานมากกว่าจะหลับ
ทั้งที่ก่อนหน้านี้จะนอนหลับเร็วและง่ายมากคือกล่อมลูกแล้วหลับไปพร้อมกันเลย
ไม่เกิน22.00น.ตื่นอีกทีกก็เช้าเลยค่ะ แต่ปัจจุบันหากไม่ข่มตาหลับ  
หรือมีเพียงเรื่องเล็กๆน้อยๆมากวนใจก็จะไม่สามารถหลับได้เลยค่ะ

และถ้าหากปวดปัสสาวะกลางดึก จะต้องรีบลุกมาเข้าห้องน้ำทันที
เหมือนกับกลัวติดเชื้อทางเดินปัสสาวะแบบที่หมอบอกว่า (อาจ)เป็นเพราะอั้นฉี่
เลยเหมือนระแวงตัวเองตลอดเวลา ถ้ารู้สึกเหมือนจะปวดฉฉี่ จะรีบวิ่งเข้าห้องน้ำทันที
มันฝังใจกลัวตาย กลัวป่วย กังวลมากๆค่ะ

และช่วงหลังจากนอนไม่หลับและหลับๆตื่นๆมานี้ จะทะเลาะกับสามีบ่อยมากจนผิดปกติ
ทั้งๆที่เค้าดีกับเรามากนะคะ แต่มักจะมีเรื่องหงุดหงิดโมโหเกินกว่าเหตุเสมอๆ
ทั้งกับสามีและลูก บางครั้งพาลไปถึงพ่อแม่ด้วยค่ะ ดิฉันรู้สึกผิดในใจและโกรธตัวเองอย่างมาก
ที่เป็นแบบนี้แต่ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร หรือจะแก้ไขอย่างไร

ทุกวันนี้ทานอาหารได้เหมือนปกติค่ะ แต่ต้องทานยาแก้แพ้
เม็ดสีเหลืองบ่อยๆ เพราะหลังจากหายติดเชื้อในกระแสเลือดมา
จะเป็ผื่นแดง คัน ตามหน้า ตัว ลำคอค่อนข้างบ่อยค่ะ
พอทานยาจะดีขึ้นค่ะแรกๆทานยาแล้วง่วงก็จะหลับไปได้ไวขึ้นค่ะ
แต่ก็จะตื่นกลางดึกเหมือนเดิม มาช่วงหลังๆทานยาไม่ง่วงแล้ว
เพราะดิฉันไม่กล้าเพิ่มขนาดยาและรู้สึกว่าควรทานเมื่อจำเป็น
เนื่องจากฝังใจเกี่ยวกับการทานยาติดต่อกันเยอะๆ(ดิฉันเคยติดซาแนก
สมัยเป็นวัยรุ่นค่ะ ซํกราว10ปีมาแล้วหนักมากขนาดไม่สามารถ
อ่านหนังสือได้ บอกเลขเบอร์โทรศํพท์ไม่ไได้ติดหนักอยู่ราวครึ่งปีค่ะ
แต่เลิกได้เองค่ะ เพราะเสียใจที่ทำตัวแย่ๆกับพ่อแม่)ว่าจะทำให้
เราเบลอ จำอะไรไม่ได้ หรือทำอะไรที่เมื่อมาทราบภายหลัง
จะต้องเสียใจเลยค่อนข้างขยาดกับการทายาเยอะๆ

ไม่ทราบควรเข้าไปรักษาไหมคะ ควรกลับไปหาคุณหมอที่รักษาตอนติดเชื้อ
เปลี่ยนไปหาหมอทางด้านไหนเป็นพิเศษ หรือว่าซื้อยาทานเองได้คะ
หลักคือ ดิฉันอยากกลับมานอนได้ปกติ ไม่อยากนอนหลับยาก
ตื่นกลางดึก ง่วงเพลีย ไม่มีแรงจากการอดนอน หงุดหงิดง่าย
หรือกลัวการอั้นฉี่(ปวดแล้วไม่ได้ฉี่ทันที)

รบกวนหาแนวทางการรักษาให้ทีค่ะ

ป.ล.ดิฉันกับสามีเลี้ยงลูกเองตลอด24ชั่วโมงค่ะ สามีทำงานที่บ้านกับพ่อแม่ดิฉัน เป็นธุระกิจส่วนตัว
ทางบ้านเไม่มีปัญหาใดๆเลย ทั้งการอยู่ร่วมกันหรือทางการเงิน

ช่วงที่ทานแก้แพ้แรกๆ ดิฉันจะง่วงและซึมๆเวลากลางวัน ทำให้รู้สึกไม่ชอบ
เพราะจะดูแลหรือเล่นกับลูกได้ไม่เต็มที่ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ย. 53 08:48:45

จากคุณ : JasmineKizz
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 53 08:38:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com