Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กิน Dicloxacillin แล้วแน่นหน้าอก ติดต่อทีมงาน

อยากสอบถามหน่อยหน่ะค่ะ
คือ มีอาการเล็บขบ แล้วมันมีเลือด+หนองออกมา
พอไปปรึกษาที่ร้านขายยา เค้าก็ให้ Dicloxacillin (as Sodium) 500 mg มากินวันละ 4 ครั้งก่อนอาหารและก่อนนอน
ตอนกินแรกๆ ก็ไม่เป็นอะไร แต่พอกินไปได้ 4 เม็ดแล้ว ก็เริ่มแน่นหน้าอกแต่ยังเป็นไม่มากเท่าไหร่
พอเม็ดที่ 5 เริ่มแน่นหน้าอกมากเลยค่ะ
พอค้นๆดูในกูเกิ้ล เค้าก็บอกว่ามันเป็นผลข้างเคียงของยา บางที่ก็บอกว่าให้หยุดยา  บางที่ก็บอกว่าเป็นอาการปกติ ถ้าหยุดยา อีกหน่อยจะใช้ยานี้ไม่ได้อีก

เลยอยากถามหน่อยหน่ะค่ะ ว่า
1.อาการแน่นหน้าอก (จริงๆมันแน่นๆตั้งแต่คอลงไปถึงหน้าอก) เนี่ย มันปกติสำหรับยาตัวนี้มั้ยคะ
2.อาการขนาดไหนถึงควรหยุดยาคะ
3.แล้วต้องกินอีกตั้งหลายเม็ด ถ้าต้องกินต่อ มีวิธีอะไรที่จะช่วยทุเลาอาการมั้ยคะ เพราะมันปวดนานมากๆเลย 2 ชั่วโมงแล้วยังไม่หายเลยหน่ะค่ะ

รบกวนถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์การกินยาตัวนี้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากเลยค่ะ

ปล.ตอนแรกก็ว่าจะไปโรงพยาบาลนะคะ แต่มีคนบอกว่า เค้าจะดึงเล็บออกเลยกลัวอ่ะค่ะ T^T

จากคุณ : kiss_me_kiss_me
เขียนเมื่อ : 28 พ.ย. 53 07:16:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com